ถ้าป่วยเป็นโรคไต จะใช้ชีวิตต่อยังไงดี

ถ้าป่วยเป็นโรคไต จะใช้ชีวิตต่อยังไงดี เลือกความตายดีกว่าไหม

ผลตรวจร่างกายประจำปีของปีนี้เราตรวจไตด้วย ค่าออกมาไม่ดีเลยค่ะ
ค่า bun 50 / creatinine 4.2

วันจันทร์นี้เราจะไปตรวจที่โรงพยาบาลอีกรอบ เราคิดล่วงหน้าไปแล้วว่าเราอาจจะแจ็คพ็อตต้องล้างไต หรือฟอกไต
พอคิดอย่างนี้แล้ว ตอนนี้เรารู้สึกท้อมากเลยค่ะ เพราะเรากลัวมากกับการฟอกไต ถ้าเราต้องล้างไตทางช่องท้องทุก 4 ชม. หรือว่าต้องเดินทางไปฟอกเลือดที่ รพ. อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง เราจะมีชีวิตอยู่ได้ยังไง

ตัวเราเองก็อยู่ลำพัง ถ้าต้องมาเป็นโรคร้ายยอมเลือกความตายดีกว่าไหม แล้วใช้ชีวิตที่เหลือให้มีความสุขที่สุด ตอนนี้เราคิดอะไรไม่ออกเลยค่ะ รู้สึกเครียดและท้อ อยากจะร้องไห้

หากเรากลายเป็นผู้ป่วยโรคไตจริงๆ เราควรใช้ชีวิตยังไง ช่วยแนะนำเราทีค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่