** กลอนกลบท"นาคีโต้คลื่นชลธาร" **

กระทู้สนทนา

... พอดีผมลองแต่งเล่นๆดู ไปๆมาๆ มันลงตัวซะอย่างนั้น เพราะเคยเล่นกับโคลงกลบท"โคลงเคลง" จึงคิดว่ากลอนแปด, กลอนเก้า มันก็น่าจะทำได้เช่นกัน
... ผมขอตั้งนามกลบทแบบนี้ว่า " นาคีโต้คลื่นชลธาร " เพราะจินตนาการเหมือนนาคเล่นโต้คลื่นกระแสน้ำ ทวนไปทวนมา ทำนองนี้ครับ
... เพื่อนๆพี่ๆน้องๆลุงๆป้าๆอาๆหลานๆลูกๆ ร่วมแชร์ความเห็นได้นะครับ  ^_^
... ว่างๆลองแจมบทกลอนได้เลยครับ. คิดว่าเพื่อนๆน่าจะลองฝึกได้ไม่ยาก

... แบบกระสวน " นาคีโต้คลื่นชลธาร "

** แบบกระสวนพื้นฐานขอคัดลอกมาจากอินเตอร์เน็ต ต้องขอขอบคุณเจ้าของภาพพื้นฐานมา ณ ที่นี้ครับ **

อมยิ้ม01อมยิ้ม31อมยิ้ม29อมยิ้ม17
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่