รบกวนช่วยแนะนำคุณหมอที่เชี่ยวชาญด้านระบบทางเดินปัสสาวะชายหน่อยค่ะ

รบกวนสอบถามให้แฟนค่ะ เป็นมารู้สึกจะ 3 -4 ปีแล้วค่ะ

อยากทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์หรือรู้จักคุณหมอที่เก่งเรื่องระบบปัสสาวะชายบ้างมั๊ยคะ ?

อาการคร่าวๆ นะคะ เวลาปวดฉี่แต่ฉี่ไม่ออก หรือออกมาแค่นิดเดียวค่ะ บางทีฉี่ 4-5 ครั้งถึงจะเท่ากับการฉี่ของคนปกติ 1 ครั้ง
ถ้าหนักๆ ก็ฉี่เป็นเลือดค่ะแต่เจอเลือดทีไรก็ต้องไปหาหมอทุกที แฟนเคยพอคร่าวๆ พอจับใจความได้ว่า "มันมีบางอย่างทำให้ท่อปัสสาวะ ตีบ เล็ก หรือ ตัน" ไม่แน่ใจว่าคืออะไร เพราะคุยกันคนละภาษา

เคยหาหมอที่โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ เมื่อ 2-3 ปีก่อน รักษาเกือบปี แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าเป็นอะไร คุณหมอก็ให้ยามาทานและนัดดูอาการเรื่อยๆ ซึ่งยาที่ได้ก็แค่บรรเทาอาการค่ะ แต่พอหยุดแล้วก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม แฟนเลยกลับไปหาหมอที่บ้านเค้า (ต่างประเทศ) หมอที่นู่นเปลี่ยนยาให้ พอยาหมดอาการก็ดีขึ้นแต่ไม่ถึงกับปกติ แต่หลังจากนั้นเกือบปีก็เป็นอีก

ล่าสุดเพิ่งไปตรวจมา รุ้สึกว่าจะลองสวนหรือส่องกล้องไม่แน่ใจค่ะ เค้าก็ยังไม่ได้บอกรายละเอียด ว่าทำ test ยังไงบอกแต่ว่า painful test, now bleeding a bit and cannot pee.....และทีมแพทย์ทางนู้นไม่สามารถหาสาเหตุได้   

ลองแท็กโรคไต ไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าเกี่ยวหรือเปล่า แต่ว่าเจอในเน็ต บางทีไตก็มีผลต่อการฉี่ด้วย

สงสารแฟนมากค่ะ T_T ไม่รู้จะช่วยยังไง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ที่บำรุงราฏร์ ลองถามหาหมอ กมล นามสกุลจำไม่ได้ละ เป็นหมอของสามีที่รักษาที่คลินิกพิเศษจุฬา  เชี่ยวชาญด้านระบบทางเดินปัสสาวะ และก้อพูดภาษาอังกฤษกับสามีได้ละเอียดชัดเจน

อาการก้อคล้ายๆของสามีนะ แต่นานเลยนะเนี่ยที่เป็น
ของสามี ตรวจหาค่าPSA ต่อมลูกหมากปกติ หมอควรจะตรวจตัวนี้ และคล้ำทางก้นให้คนไข้นะคะ ว่าต่อมลูกหมากโตมั้ย

ขนาดหาทั้งสองที่ คงทำการเทส ค่ามะเร็งต่อมลูกหมากละ ยังมีปัญหาอีก  เพื่อนเป็นเนื้องอกในกระเพาะปัสสาวะ bladderค่ะ อาการเหมือนที่ว่ามา  ไม่แน่ใจว่าแค่เนื้องอกหรือมะเร็งมั้ย. เพราะเค้าบอกว่า หมออาจจะใส่คีโมหรือรังสีไม่แน่ใจนะ ลงแช่ในกระเพาะปัสสาวะ รักษาค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่