ทำยังไงให้ช่องสาย Lan ภายในบ้านที่โครงการให้มาใช้ได้ครับ

เรื่องคือ บ้านผมเปนทาวเฮ้า 3 ชั้น ทุกชั้นจะมีช่องสำหรับเสียสาย lan ที่โครงการเดินไว้ให้
ทีนี้ ผมติด internet โดนเอา router ไว้ชั้น2 เพื่อให้กระจายสัญญาณไปชั้น 1และ3
แต่ผมเองก็อยากให้ช่องเสียบสาย lan ที่โครงการทิ้งไว้ให้ ใช้ได้ด้วย แต่ไม่รู้จะทำยังไง

ถามโครงการว่าจุดที่เชื่อมสาย lan ทั้งหมดอยู่ที่ไหน เค้าบอกว่าอยู่ใต้ฝ้าชั้น 3
ทีนี้ผมเลยงงๆ ว่าแล้วผมจะทำให้lan ทั้งบ้านใช้ได้ไง เอา router ไปไว้ใต้ฝ้าแล้วต่อสาย lan เพื่อกระจายสัญญาณ ลงมาที่จุดเชื่อมต่อของโครงการเหรอ
มันดูแปลกๆ นะฮะ ที่จะทำอย่างนั้น หรือ เอาสายlan ต่อจากเร้าเตอร์ เข้าช่อง lan ที่ชั้น2 แล้วไปใส่ switch ที่ใต้ฝ้า ชั้น3 แล้วค่อยกระจายกลับลงมาชั้นล่างๆ อีกที มันทำได้มั้ยครับ

โอ้ยๆ งง ช่วยทีคับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่