น้ำยาล้าง กับ น้ำยาแช่ คอนแทคเลนส์ มันคืออันเดียวกันไหมคะ??

คือ ตอนนี้เพิ่งใส่คอนแทคมาได้ 2 วันค่ะ (เลนใสธรรมดา สายตาสั้น ของ Bausch and lomb รุ่น soft lens 59 รายเดือน)
ทางร้านให้ซื้อแค่น้ำยาแช่ขวดใหญ่ ชื่อ Renu บอกว่าใช้ล้างหรือแช่ก็ได้ ขจัดคราบโปรตีนได้เหมือนกัน
และน้ำตาเทียม หยอดตาเวลาตาแห้ง แค่นั้น

พอมาหาข้อมูล เหมือนจะมีน้ำยาล้างก่อนแช่ ซึ่งเมื่อก่อนจะเป็นแบบเม็ดฟู่ แต่เดี๋ยวนี้เห็นว่าไม่มีแล้ว
มีแต่แบบขวด เป็นน้ำ บางคนก็บอกว่าหยอดผสมกับน้ำยาแช่ได้ ทำแค่อาทิตย์ละครั้งพอ
คล้ายๆว่า Deep clean อะไรแบบนั้น

พอไปซื้อน้ำยาล้างเลนส์ที่ร้านขายยา ซื้อ bausch and lomb daily cleaner
คนขายบอกว่า มันจะคล้ายสบู่ ไว้ล้างเลนส์ ล้างเสร็จก็เอาน้ำเกลือฉีดๆ แล้วแช่
อันนี้คืองง ไหนว่าน้ำเกลือไม่เหมาะกับคอนแทคเลนส์ไง (คือ มันสะอาดจริง แต่ไม่ได้ฆ่าเชื้อ ไม่ได้ล้างโปรตีนได้)

สรุปแล้ว จะต้องทำไงคะ
เมื่อวานนี้ ถอดคอนแทคเสร็จก็ใช้ Renu เหยาะใส่มือและถูเลนส์ก่อนแช่ เช้ามาก็ใส่เลยอ่ะค่ะ
ถ้ามี bausch and lomb daily cleaner คือใช้น้ำยานี้ถูก่อน แล้วค่อยแช่ใน Renu รึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่