คิดไปเองกับเอาชนะตัวเอง

ขอวิธีแนะนำในการเอาชนะใจตัวเองหน่อยครับ ??  ขอเล่าเรื่องของผมนะครับ คือ ช่วงนี้ผมรู้สึกว่าตัวเองชอบคิดเรื่องเก่าๆที่ผ่านมาแล้ว เรื่องแย่ๆสมัยเรียนมหาลัย (ตอนนี้จบแล้ว หางานทำ) เรื่องบางอย่างที่เกิดจากตัวเอง กับเรื่องที่เกิดจากคนอื่น แถมผมเองก็ชอบคิดมาก กับ คิดไปเอง อย่างเมื่อกี้ผมเข้าไปหยิบตังในห้องให้พี่ แต่หาตังไม่เจอ เขาก็พูดด้วยน้ำเสียงเหมือนว่าเรานี่ ซื่อบื้อ เพราะมันมีตั้งหลายเป๋า เลยยิ่งทำให้ผมคิดมากเข้าไปใหญ่เลยว่า ทำไมตัวเราอ่อนหัดขนาดนี้ ซื่อบื้อ ไม่เฉลียว

รู้สึกไม่มั่นใจที่จะออกไปทำงานข้างนอกเพราะตัวผมบกพร่องหลายอย่างเหลือเกิน แต่ล่าสุดก็แก้ไขเรื่องนิสัยชอบหงุดหงิดง่ายของตัวเองได้พอสมควร คือ ก่อนหน้านี้เวลาคนที่บ้านเรียกใช้อะไร ผมก็ชอบหงุดหงิดไปซะหมด แต่ตอนนี้ดีขึ้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่