[CR] ไปคนเดียวหนีเที่ยว 'เกาะเกร็ด' ด้วยงบ 74 บาท!

สวัสดีค่า เป็นกระทู้แรกที่พาเที่ยวแบบจริงจัง ถ้ามีตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะค้า
ตอนแรกจะไปกับเพื่อน แต่โดนเบี้ยวนัดไม่เอาไม่พูด เราก็ทำไรไม่ได้เนอะ เลยฉายเดี่ยว เกิดเป็นรีวิวฉบับมินิขึ้นในกระทู้นี้ หัวเราะ

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ

บรรยากาศเงียบเหงามาก ก็วันธรรมดาตอนบ่ายโมงนี่น้า

ถึง 5แยกปากเกร็ดแล้วจ้า

เข้าซอยหลังเมเจอร์ปากเกร็ดมานะคะ เรากำลังเดินทางไปวัดสนามเหนือค่ะ

ทางเริ่มเข้าเขตชุมชนแล้ววว ตื่นเต้นเล็กๆ และแล้ววว ...

ท้าดาาา ถึงท่าเรือแล้วค่ะ มาดูบรรยากาศรอบๆกันก่อน ระหว่างรอเรือมาา เท่

เรือมาแล้วค่ะ รอช้าอยู่ไย โดดขึ้นเรือสิคะะ !

ถึงเกาะเกร็ดแล้วจ้าา เห็นเครื่องปั้นดินเผาแต่ไกล
วัดที่เรามาลงท่าเรือคือวัดปรมัยยิกาวาส ถือเป็นวัดแรกที่เจอในเกาะเกร็ดวันนี้ค่ะ

แผนที่ ที่ไม่ช่วยเราเลยค่ะ เพราะดูไม่เป็น ไม่รู้จะโทษอะไรแห่ะๆ

พอเดินเข้ามาในเกาะก็เจอกับศาลา และก็ของเล่นก่อนเลยค่ะ 5555

และเราก็จัดไป1บาท ของเล่นแบบนี้ ไม่พลาดค่ะ หัวเราะ

เข้าไปไหว้พระเอาฤกษ์กันหน่อย มาคนเดียวก็เฟี้ยวนะครัชช

มาถึงเกาะเกร็ดทั้งทีก็ต้องไปหาสัญลักษณ์เกาะเกร็ดสิเนอะ คือ เจดีย์เอียงนั่นเองง

ทางเดินก็ร่มรื่นมากกกก ถ้าไม่ติดว่าอากาศร้อนมาก จะน่านอนกว่านี้นะคะ คร่อกฟี้

เห็นอนุสาวรีย์เลยเดินไปสักการะ รัชกาลที่5 ค่ะ

เดินกลับลงมาเจอคุณลุงเลยแอบถามทางเล็กๆ ได้ความว่าควรจะเช่าจักรยาน ทั้งวัน40บาท จะได้ไปเที่ยวรอบเกาะได้ด้วย
เลยตัดสินใจเดินกลับมาที่วัดปรมัยยิกาวาสเพื่อเช่าจักรยานค่ะ ได้มาหน้าตาแบบนี้

เริ่มเดินทางกันเล้ยยย

และแล้วเราก็เดินทางมาถึง วัดที่สองของเรา วัดไผ่ล้อมค่ะ
ปั่นจักรยานตามทางขวามือมา ผ่านตลาดซึ่งค่อนข้างเงียบ ถึงเงียบมากกก เปิดไม่น่าจะถึง10ร้าน
ขออภัยไม่ได้ถ่ายป้ายวัดมาค่ะ

และแล้วก็ได้เวลาเดินทางต่อ พอขี่ออกมาหน่อยเจอป้ายให้ชมเครื่องปั้นดินเผาค่ะ มาถึงถิ่น มีหรือจะพลาด แวะสิคะรออะไร อิอิ

อยากลองปั้นบ้าง แต่พี่บอกว่าช่างหยุดวันนี้เพราะอากาศร้อนจัดมาก หลิ่วตา แล้วก็เป็นวันธรรมดาด้วย ก็อดกันไปสิคะท่าน 5555
มาออกเดินทางกันต่อดีกว่าา

ป้ายวัดเท่ที่สุดที่เคยเจอป้ายนึงเลยค่ะ

ปั่นมารู้สึกว่าไกลมากกกกก คนเริ่มหายไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยมีคนแล้ว แอบกลัวเล็กๆ ตอนถามคนเช่าจักรยานว่า ถ้าหลงทำยังไง ลุงแกตอบว่า ไม่เคยมีคนหลงนะครับ ไอเราก็ใจชื้นสิคะ แต่!!!! ใครจะไปคิด ดิฉันหลงค่ะ คือเจอทางแยก ซ้ายขวา เอาก็เอาความน่าจะเป็น เพราะทางขวาใหญ่กว่า ก็เลี้ยวขวาปั่นสุดๆค่ะ ทางน่ากลัวมาก สรุปยิ่งปั่นทางยิ่งเล็ก น้ำตาจะไหลค่าาา แอบเปิดเพลงจากโทรศัพท์มาตลอดทางก็แล้ว สรุปไม่ไหวค่ะจอด เปิดกูเกิ้ลแมพเดียวนั้นเลย แม่เจ้าหลงมาไกลมาก พอดีมีวินมอไซผ่านมา ก็โบกถามทางเลยค่ะ เผื่อกูเกิ้ลแมพจะผิด อิอิ สรุปคือแมพถูกค่ะเราหลงเอง Facepalm ต้องไปอีกทางนึงแล้วเราขี่มาจะสุดทางตันแล้วด้วยยยยย เศร้ามากค่ะ ขี่จักรยานแดดตอนบ่ายโมงครึ่ง เหมือนจะสนุกแต่ไม่เลยค่ะอารมนั้น 555555
กลับมาถูกทางแล้วนะคะ ต่อค่ะต่อ
ปั่นมาจนถึงศูนย์OTOPของที่นี่แล้วค่ะ

เห็นคุณตาท่านหนึ่งกำลังแกะสลักเครื่องปั้นอยู่ จะเดินเข้าไปคุยด้วยก็ไม่กล้าค่ะตอนแรก แต่มีพี่ที่จัดของอยู่บอกว่าถามได้เลยนะ เข้าไปคุยกับคุณตาก็ได้ เราก็จัดเลยสิคะ รอช้าอยู่ไย

คุณตาบอกว่าตื่นตั้งแต่ตี4มาทำใบนี้เลยค่ะ มีลูกค้ามาสั่งไว้ เป็นโคมไฟ ใบนึงหลายตัง มีการบอกว่า ถ้าไม่สั่งไม่ทำด้วยนะคะ เพราะว่ายากแล้วก็ใช้เวลานานมาก คุณตาบอกว่าใบนี้แกะทั้งใบใช้เวลาเป็นสัปดาห์ค่ะ แต่นี้พึ่งทำวันแรก แล้วคุณตาก็บอกว่านี่ยังเสี่ยงอยู่เลยนะ ไม่ใช่แกะเสร็จแล้วจะเสร็จเลย เพราะถ้าเกิดตอนเผาแล้วแตกขึ้นมา ก็ต้องทำใหม่ เราเลยแอบหยอดไปประสาเด็กอารมดี บอกว่าถ้าเป็นหนูร้องไห้แน่เลย คุณตาบอกร้องทำไมก็แกะใหม่สิสนุกดี คุณตาทำไปก็ยิ้มไปอย่างคนมีความสุข สักพักพี่คนเดิมก็เอาน้ำมาให้ เหมือนรู้ว่าเราหิวน้ำเลยค่ะ แถมบอกว่าน้ำไม่เย็นนะ แต่ใจเรานี่แบบ หือออ ซึ้งอะ น่ารักมากค่ะคนที่นี่ ตอนถามทาง(ถามตลอดทางจริงๆ) ก็ไม่มีใครไม่ตอบหรือทำหน้าเบื่อใส่เราเลย มีแต่ยิ้มๆ ไม่รู้ขำที่เราหลงรึเปล่า ร้องไห้

น้ำขวดที่ไม่เย็นอุณหภูมิ แต่เย็นใจค่ะ
ออกเดินทางกันต่อดีกว่าค่ะ คุยกับคุณตาเพลินเดียวจะรบกวนเกินไป

และแล้วก็กลับมาเจอป้ายวัดปรมัยยิกาวาสอีกครั้งงง ดีใจน้ำตาจะไหลคร่า
กลับมาที่ท่าเรืออีกครั้ง แล้วก็ข้ามฟากกลับมาสู่ความเป็นจริง

** สรุปค่าใช้จ่าย
รถเมล์             ฟรี
วินมอไซเข้าวัด 10 บาท
ข้ามฟากไป      2  บาท
น้ำเปล่า          10 บาท
เช่าจักรยาน     40 บาท
ข้ามฟากกลับ   2  บาท
วินมอไซออก   10 บาท
รถเมล์            ฟรี

ทั้งหมด           74 บาท

ขอจบการพาเที่ยวเพียงเท่านี้ ขอบคุณสำหรับการรับชมนะคะ อมยิ้ม17
ชื่อสินค้า:   เกาะเกร็ด
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่