เมื่อคนเราสูญเสียความทรงจำ..

กระทู้คำถาม
อยากถามผู้มีความรู้ค่ะ
เพราะเคยเห็นในละคร ซีรี่ส์ และภาพยนต์ หลายเรื่อง ที่ไม่พระเอกก็นางเอกจะสูญเสียความทรงจำ
ถ้าจำไม่ได้แค่บางส่วน บางคน หรือบางเรื่องยังพอเข้าใจนะคะ แต่สำหรับคนที่เสียความจำ แม้กระทั้งพ่อแม่ ญาติพี่น้อง รวมถึงตัวตนของตัวเองเป็นใคร
แล้วทำไมเค้าจำภาษาที่พูดได้คะ? หรือจำการกระทำต่างๆ เช่น รู้ว่าหิวข้าว กระหายน้ำ หรือปวดฉี่ โดยยังรู้ว่าสิ่งเหล่านั้นเรียกว่าอะไร และสื่อสารออกมาได้

ในความเห็นส่วนตัว ถ้าขนาดว่าเสียความจำทุกอย่างเลย น่าจะไม่รู้ภาษา น่าจะต้องเริ่มเรียนใหม่ไม่ใช่หรอคะ?
อันนี้สงสัยจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่