มารีวิว Dtac Phone Eagle 5.0 ครับ

กระทู้คำถาม
วันนี้ในที่สุดก็ได้ smartphone มาใช้เสียที หลังจากเป็นยอดมนุษย์ อยู่นาน ฮ่าๆๆ

เห็นเพื่อนบอกสวยดีเลยไปดู ดูแล้วมันก็สวยจริงๆ ก็เลยซื้อเลย เพราะงบมีเท่านี้ ไม่รู้จะซ์้อยี่ห้อไหนดี เยอะแยะไปหมด
ก็เลยเอาเป้นว่า ดูเครื่องศูนย์โทรศัพท์เลย วนไปเลย True Smart, Ais Lava, Dtac phone eagle. ก็ชอบไอตัวนี้ที่มันมีสีฟ้านี่แหละ แล้วก็ขาวดูสวยงามดี
เหตุผลแค่นี้เลย อ่อแล้วก็กล้องหลัง 13 ล้าน กล้องหน้า 5 ล้าน

ก็ตัดสินใจซื้อทันที ราคา 3,790.- บาท ผมบอกให้เขาติดฟิล์มให้ด้วย + อีก 100 บาท เป็น 3,890.- บาท

เริ่มต้นเลย ซื้อมาจะมีอะไรให้บ้าง ในกล่อง
1. ที่ชาร์จ (แบบ USB)
2. สาย USB (เอาไว้เชี่อมกับคอมก็ได้ แล้วก็ชาร์จโทรศัพท์ด้วย)
3. หูฟัง (อันนี้ก็หูฟังปกติแหละ ผมไม่รู้ว่าหูฟังที่ดีเป้นไง ผมฟังมันเพราะก้ว่าดีแล้ว)
4. ซิมแบบเติมเงิน (พนักงานบอกแบบนี้, ผมถามเขา)
5. ตัว Eagle 5.0 ( Android 4.4.2 kitkat,1280*720, Ram 1 gb, Rom 8 gb
6. คู่มือ, ใบประกัน
7. ประกัน 15 เดือน
8. เครื่องมีปัญหาสามารถเปลี่ยนได้ใน 7 วัน
เท่านี้แหละ

พูดถึงเรื่องตัวโทรศัพท์เลย สิ่งที่ผมเจอเลยคือ
1. ดู Youtube ลื่นไหลดี ในความชัด 720p ยังไม่เห็นมันกระตุกเลยนะ
2. ตัวเครื่องสวยงามจริงๆครับ  ด้านหน้าสีขาว ด้านหลังสีทอง ถูกใจครับ ในราคาระดับนี้
3. ไฟสีฟ้าอันนี้ชอบมาก ฮ่าๆ ซื้อเพราะข้อ 2+3 นี่ล่ะ
4. การใช้งานในระดับพื้นฐานของคนทั่วไป Facebook, Line ปกติดี
5. เล่นได้ลื่นไหลดี (อาจเพราะยังไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเยอะหรือเปล่า) ไม่มีกระตุกเลย
6. แบต 2000 mAh คิดว่าคงอึดพอสมควรถ้าเล่นแบบปกติ แต่ถ้าจะดูหนัง ดู youtube เล่นเกมส์ แนะนำว่าพก Power bank ด้วยนะ เพราะมันดูได้ไม่กี่ชม.
7. ลำโพงก็โอเคอยู่ชัดเจนดีนะ
8. กล้องอันนี้ใช้ได้เลยครับ กล้องหลัง 13 ล้าน ผมใช้ถ่ายภาพได้ดีระดับหนึ่งเลย
9. ตัวเครื่องดูทนพอสมควรล่ะนะ
10. จอ 5 นิ้ว มันก็ใหญ่นะ แต่ก็ไม่ถนัดผมอยู่ดี ผมมือใหญ่ ฮ่าๆ
11. อันนี้เขาบอกยังไม่รองรับ 4G ผม ไม่คิดว่าจะได้ใช้ในเร็วๆนี้อยู่แล้ว ( คิดว่าคงอีก 2-3 ปี ล่ะมั้ง ) ก็เลยไม่ได้สนใจตรงนี้ครับ
12. ความจุในตัวเครื่อง พอเอาเทียบกับยอดมนุษย์ที่จุได้ 1-2 mb แทบจะร้องไห้ จุได้ตั้ง 8 gb เอาไว้ทำอะไรล่ะเนี่ยให้มาตั้งเยอะ ถ้าไม่พอ + Micro sd สูงสุด 32 gb อีก
นึกออกเท่านี้ครับ

ผมว่าเหมาะสมกับผู้ใช้ทั่วไปที่มองหามือถือราคาเท่านี้เลยครับ ก็สมราคาดีนะ
และเหมาะสำหรับ ผู้ปกครองจะซื้อให้ลูกเล่น ก็ซื้อประมาณนี้ล่ะ

ใครมีอะไรจะเพิ่มเติมอีกบอกได้นะครับ
ผมเพิ่งซื้อมาเล่นไม่ค่อยคล่อง ไม่รู้มันมีข้อดีข้อเสียอะไรไหม

มาอวดโทรศัพท์เฉยๆครับ ได้มีใช้กับเขาเสียที หุหุ

------------
แก้ไข เพิ่มเติมปัญหาที่เจอนะครับ
ลิ้งค์รูปครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แถบสีแดงอะครับที่บอกไว้ 2-3 มิลลิเมตร
ที่กดไม่ติดครับ
อย่างนี้ปกติหรือไม่ครับ ผมจะได้นำไปเปลี่ยน เพิ่งซื้อวันพุธนี่เอง
ตอนเขาให้เทสเครื่องก็ดันกดแต่ตรงกลางเจอ ไม่นึกว่ามันจะเจอปัญหาที่ขอบหน้าจอ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่