ฉันควรทำยังไงดี

กระทู้คำถาม
เรื่องมันมีอยู่ว่าเรากับแฟนคบกับมา 3 ปี แล้ว ก็รักกันดี เค้าเป็นคนเจ้าชู้ค่ะ แต่ก็พอรู้บ้าง ประมาณไม่โง่นะรู้ทุกเรื่อง เรื่องมันเกิดขึ้นเมื่อไม่นานมานี้ค่ะ แฟนเรากำลังจะบวชค่ะ เราก็ดีใจมาก แต่วันที่รับนาคเราไม่ได้มาค่ะ ลางานไม่ได้ ก็เปิดโอกาสให้เค้าพอผู้หญิงอื่นคนที่ซ่อนไว้มา แต่เรามาถึงในตอนเย็นๆ ผู้หญิงคนนั้นกลับไปก่อนค่ะ พี่สะไภ้เค้าก็เล่าให้เราฟังค่ะ แต่เราก็นิ่งเพราะเค้าเป็นนาคแล้ว ยังไม่เชื่อค่ะ อาจจะเป็นเพื่อนเค้าก็ได้ ( มองโลกในแง่ดี ) กะจะถามตอนเค้าสึก  บังเอิญเราไปเห็นเค้าคอมเมนต์ในเฟสนะคะ ยิ่งตอกย้ำว่าใช่แล้ว และแล้วเค้าก็พลาดอย่าแรงค่ะ เพราะเค้าลืมไปว่าเราเป็นคนสมัครเฟสฯให้เค้าเราย่อมมีรหัสผ่าน เราก็เลยลองเข้าไปเปิดดู เจอจริงๆค่ะ ไม่ใช่คนเดียว  2 คนเลย แต่เราไม่พูด เราเลือกที่นิ่ง เลือกที่จะเงียบ เราก็มีเกริ่นๆ กับเค้านะค่ะ ประมาณว่าเธอมีอะไรจะบอกกับเราไหม ที่แย่ไปกว่านั้น ขนาดบวชเป็นพระยังคุยกันแบบชู้สาว  คุยกับเราก็ธรรมดานะแบบพระกับโยม แต่ก็ดีอย่างหนึ่ง ตัวเราคงไม่บาปแน่ๆ เราก็นิ่งเงียบมาตลอดทั้งที่เรามีหลักฐานที่แบบแน่นดิ้นไม่หลุด ผู้หญิงคนนั้นมันก็รู้นะว่าผู้ชายเค้ามีแฟนแล้วแต่มันบอกมันไม่แคร์  อีกอย่างมันยังเด็ก เรียนป.ตรี ที่รามตำแหงด้วย ที่รู้ๆนะ  แต่เราไม่เคยไประรานหรือหาเรื่องผู้หญิงหรอก เราคิดว่าเราอยู่เฉยๆดีกว่า เพราะเรื่องแบบนี้เราทำใจมาตั้งแต่เริ่มคบกับผู้ชายแล้ว ขนาดทำงานด้วยกันยังมีข่าวเกี่ยวกับผู้หญิงมาถีงหูเราทุกวัน เราคิดว่าเราไม่ได้โง่นะเรารู้ทุกเรื่องของเค้าโดยที่ไม่ต้องมีใครบอก เพียงแค่เราไม่ใช้คนที่จะโวยวายกับเรื่องแบบนี้ เราพูดกับเค้ามาตลอดว่าเราดีมี่สุดได้แค่นี้แหล่ะ ถ้าเธอมีที่อื่นดีกว่านี้เธอก็ไปเถอะ เค้าเคยขอเลิกกับฉันครึ่งหนึ่งขอเลิกเช้า ตอนเย็นขอคืนดี แต่ครั้งนี้เราคิดว่าคงต้องดูท่าที้เค้าไปก่อน  นิ่งสงบ สยบควรเคลื่อนไหว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่