ระหว่างกรุงเทพทั้งเมือง กับ สิงคโปร์ทั้งประเทศเมื่อเทียบสัดส่วนจากพื้นที่แล้วสรุปใครเจริญกว่ากัน?

สิงคโปร์ นี่มีพื้นที่ทั้งประเทศ เทียบเท่ากับ จังหวัดภูเก็ต ซึ่งถือว่าเล็กเกือบ เท่าตัวเมื่อเทียบกับพื้นที่ของกรุงเทพมหานคร
ถ้าสมมติว่า กรุงเทพ 1 เมือง คือ 1 ประเทศ เทียบ กับ สิงคโปร์ ทั้งประเทศ คุณคิดว่าเมืองใดจะเจริญกว่ากัน และมีสิ่งอำนวยความสะดวกเพียงพอแก่คนในประเทศของตน และเมื่อเทียบสภาพทางภูมิศาสตร์ เศรษฐกิจแล้ว ประเทศไหนจะมีเสถียรภาพดีกว่ากันครับ แล้วที่ไหนน่าเข้าไปลงทุนมากกว่ากัน แล้วถ้าแข่งกันจริงๆ คิดว่าใครจะชนะครับแล้ว GDP ต่อหัวใครดีกว่ากันครับ ( กรุงเทพทั้งเมือง vs สิงคโปร์ทั้งประเทศ )

ปล. ลองสมมติดูนะครับ
Edit. สมมิตว่าสิงคโปร์ไม่ได้เป็นท่าเรือ ทางผ่าน ด้วยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่