สอบถามเรื่องกล่อง True HD ต่อผ่านสาย HDMI ดูช่อง SD ภาพไม่ชัดอย่างแรง

พอดีผมซื้อ Samsung LED 48" Full HD มาครับ ซึ่งต่อกับกล่อง Truevision HD ที่เดิมเคยต่อ AV ผ่านทีวีจอตู้มาก่อนนานแล้ว ซึ่งภาพก็ปกติดี แต่พอมาเปลี่ยนต่อกับทีวีเครื่องใหม่ ช่องที่เป็น HD ชัดขึ้นมาก แต่ช่อง SD ภาพแย่มากๆยิ่งกว่าตอนดูกับทีวีจอตู้เก่าเสียอีก คือผมเข้าใจนะครับว่าช่อง HD ในทีวีดิจิตอล ทางทรูเอามาออกเป็นแบบ SD ถ้าจะดูชัดต้องต่อผ่านเสาภาคพื้นดินเท่านั้น ซึ่งตรงนั้นไม่มีปีญหา ทีวีใหม่นี้รองรับดิจิตอลในตัว และผมซื้อเสามาต่อเรียบร้อย แต่ปัญหาคือช่อง SD ที่เป็นของทรูวิชั่นเอง ทำไมภาพมันแย่จังครับ คือไม่ได้ต้องการให้ชัดแบบ HD นะครับ เพราะช่องมันเป็น SD อยู่แล้ว แค่อยากให้ภาพไม่แตกมาก คุณภาพแค่เหมือนต่อ AV ดูบนทีวีจอตู้ก็พอครับ มีทางไหนพอแก้ไขได้บ้างมั้ยครับ หรือต้องเอาสาย AV มาต่อกับ LED มันถึงจะชัดกว่า HDMI หรือป่าวครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่