มีใครชอบทำงานฝีมือ Diamond Cross Stitch (ภาพครอสติสประกายเพชร) เหมือนเราบ้าง

กระทู้คำถาม
แนะนำตัวก่อนนะคะ เราชื่อดีดี้ หลายเดือนก่อนเราไปหาของกินที่ห้างแห่งหนึ่งแล้วบังเอิญไปเจอร้านขายอุปกรณ์การทำงานฝีมือชนิดหนึ่ง ตอนแรกเราก็ไม่รู้ว่าเป็นงานอะไร แต่รูปภาพที่เค้าทำเสร็จแล้วแขวนโชว์ไว้สะดุดตาเรามาก เราก็ไปยืนดูเค้าทำ วิธีทำง่ายมากๆ คล้ายๆกับการทำครอสติสแต่อันนี้เป็นการเรียงเม็ดเรซิ่นลงบนแผ่นภาพ เราอยากลองดูก็เลยอุดหนุดเค้ามา1เซ็ตเลือกราคาที่ถูกที่สุด (ภาพก็มีขนาดเล็กที่สุดด้วย) เมื่อเอามาลองทำแล้ว เราชอบมากๆ ได้ภาพที่สวยงามเป็นประกายระยิบระยับ เราชอบถึงขนาดไปศึกษาหาข้อมูลมาอย่างหนักจนได้ข้อมูลมาพอสมควร รวมทั้งการหาซื้ออุปกรณ์ในการทำงานศิลป์ประเภทนี้หาได้ยากในบ้านเราและราคาแพงมาก โหดจริงๆ... T  T  เป็นงานอดิเรกที่มีต้นทุนสูงเกินไป เราจึงพยายามนำเข้ามาเอง เพราะเรามีความฝันอันยิ่งใหญ่ที่ขายรูปที่ทำจากงานฝีมือชนิดนี้ ตอนนี้เรานำเข้ามาสำเร็จแล้ว มีใครชอบงานศิลปะแบบนี้เหมือนเราบ้าง หรือใครมีประสบการณ์การทำ Diamond cross stitch แบบนี้บ้างคะ มีเทคนิคอะไรเด็ดๆที่ช่วยทำให้ได้เร็วยิ่งขึ้นไหมคะ สำหรับเรานะจากที่เราทำสำเร็จมาสองรูป ตอนนี้เราทำได้เร็วขึ้นคีบเม็ดเรซิ่นติดได้ทีละ 2 เม็ด เพื่อนคนไหนคีบได้เยอะกว่านี้ไหม ความรู้สึกส่วนตัวของเราจากการทำงานศิลปะนี้ทำให้เรามีสมาธิและใจเย็นขึ้นได้เยอะเลยคะ
ปล. 1 เป็นกระทู้แรกของเราเลย อาจผิดพลาดไปบ้างแนะนำได้นะคะ
ปล. 2 เป็นกระทู้คำถามแต่ก็ใส่ความรู้สึกส่วนตัวไปซะเยอะเลย แหะๆ
แสดงความคิดเห็น