แนะนำเลือกซื้อกล้องให้หน่อยครับ (ไม่มีประสบการณ์)

พอดี อยากมีกล้อง ที่เป็นกล้องจริงๆ ไม่ใช่กล้องจากโทรศัพท์สมาร์ทโฟน เอามาติดตัวไว้สักอันหนึ่ง จึงอยากให้ช่วยแนะนำรุ่น ยี่ห้อ ด้วยครับ ไม่มีประสบการณ์ เพื่อนที่เล่นกล้องที่รู้จักก็ไม่มี จึงมาขอคำแนะนำครับ

กระทู้แรก Tag ผิด Tag มั่ว ขออภัยด้วยนะครับ

ความต้องการของผมมีดังนี้ครับ

1. กล้อง Complex หรือ DSLR
2. งบตั้งไว้ 15,000 บาท (+/- ไม่เกิน 3,000)
3. เอาไว้ถ่ายวิว ถ่ายคน ทั่วไป
4. ไม่ต้องใหญ่มาก พกง่าย
5. ผมต้องการรุ่นที่มันมีแบบกางจอ พับจอได้ แบบ ที่มันหมุนจอมาถ่ายเซลฟี่ ตัวเองได้ด้วย (อันนี้ผมไม่ทราบว่า ปกติที่มันมีจอมันก็หมุนได้ทุกรุ่นหรือเปล่า)

จะเดินไปถามร้านกล้อง ก็มีความรู้เป็น 0 เงอะๆ งะๆ แหะ (ไม่ค่อยมั่นใจ)

เปิดหาข้อมูลกล้อง ก็ไม่รู้อันไหนจริง ชัวร์ มั่วนิ่ม

แล้วผมจะเข้ามาดูคำตอบนะครับ ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่