ห้อง หรือ สถานที่ ที่เป็นกำแพงรอบ มีช่องให้ลมเข้าด้านเดียว แก้ปัญหาอย่างไร ให้ลมวิ่ง ลมพัด อากาศถ่ายเท ครับ

ห้อง หรือ สถานที่ ที่สร้างมามีลักษณะเป็นกำแพงรอบ มีช่องให้ลมเข้าด้านเดียว

เช่น

1.  มีหน้าต่าง มีประตู ด้านเดียวกัน ส่วนฝั่งตรงข้ามเป็นกำแพง

หรือ

2.  คอนโด ที่ด้านนึงมีหน้าต่าง ส่วนอีกด้านเป็นประตู ถ้าไม่เปิดประตูเพื่อให้ลมวิ่ง จะแก้อย่างไรครับ? เปลี่ยนประตูให้มีช่องเกล็ดอากาศเหรอครับ แต่ถ้าแบบนี้เสียงก็ลอดออกไปนอกห้องใช่ไหมครับ

ที่เคยอ่านมาจากหลายๆ แหล่งข้อมูล คือ ต้องมีทางเข้าของลม และมีทางออกของลมในทิศทางตรงกันข้าม
ถ้ามีแค่ทางเข้า (ไม่มีทางออก) ลมจะไม่วิ่งเข้า อากาศจะค่อนข้างนิ่ง (ลมไม่พัด)
ก็เลยมาเป็นคำถามครับว่า ถ้าเจอห้อง หรือ สถานที่ลักษณะนี้จะแก้ปัญหาอย่างไร ให้ลมวิ่ง ลมพัด อากาศถ่ายเท ครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่