คุณเบื่อพวกขายตรงตามตื๊อกันไหม? ถ้าใช่ลองอ่านกระทู้นี้

กระทู้สนทนา
กระทู้นี้ผมเขียนเองจากประสบการณ์ของผมซึ่งสัมผัสมาหมดไม่ว่าจะขายประกัน
เคยอบรมขายตรงมาหลายที่(แต่ไม่เคยขายไม่หาดาวน์ไลน์) ปัจจุบันก็ทำงานด้านการขายครับ
แต่ไม่ใช่ขายตรงนะครับ

"ผมบอกก่อนเลยว่าถ้าคุณเป็นคนที่ชอบการขายตรง สามารถหารายได้จากการขายตรงได้เป็นกอบเป็นกำ
เป็นคนที่ประสบความสำเร็จจากงานขายตรง กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ไม่น่าสนใจและไม่มีสาระสำหรับคุณครับ"

แต่ถ้าคุณเป็นคนที่เบื่อพวกขายตรงที่มาตามตื๊อไม่ว่าจะมาจากทางโทรศัพท์ การดักเจอตามสถานที่ต่างๆ
เช่น ตามร้านอาหาร ตามห้างสรรพสินค้า หรือแม้แต่ตามหน้าห้องน้ำ!! หลายคนไม่ชอบและอยากปฏิเสธ
แต่ปัญหาคือบางคนเป็นคนที่ปฏิเสธไม่เก่ง ท้ายที่สุดโดนลูกตื๊อหรือโดนหลอก โดนล้างสมอง
เสียเงิน เสียเวลา เสียเพื่อน กว่าจะรู้ตัวว่าตัวเองไม่เหมาะกับงานเหล่านี้ก็เสียอะไรหลายๆอย่างไปมิใช่น้อย
บางคนก็หนักกว่า โดนลวงเข้าระบบแชร์ลูกโซ่ กว่าจะรู้ตัวก็สูญเงินไปเสียเยอะแล้ว

วันนี้ผมมีวิธีปฏิเสธพวกเขาชนิดที่พวกเขาเจอมุขเหล่านี้มักจะออกอาการไปไม่เป็นกันเลยทีเดียว
แต่ทั้งหมดนี้ก่อนอื่นขอให้ระลึกไว้ก่อนเสมอว่า "อย่าโลภและไม่มีงานใดๆที่ทำแล้วได้เงินมหาศาลมาง่ายๆ"

- การปฏิเสธวิธีแรก คือ "ใจแข็ง" ใครเอารายได้เอาเงินเยอะๆมาล่ออย่าไปสนใจครับ ลองกลับไปอ่านย่อหน้าข้างบน
ท่องไว้ในใจแล้วรีบเดินหนี ชิ่งทันที ไม่ต้องไปสนใจไม่หันไปมองทำเป็นพวกเขาไม่มีตัวตนในสายตาคุณ
พวกนี้ก็จะตื๊อไปสักพักสุดท้ายก็จะเลิกราไปเองภายในเวลาไม่เกิน30วินาที แล้วก็ทางใครทางมัน

- การปฏิเสธวิธีที่สอง เหมาะสำหรับคนพูดเก่ง ถ้าคุณหลวมตัวไปหยุดเจรจาหรือพูดกับพวกเขารับรองว่างานนี้มียาว
แต่ถ้าอยากหลุดจากการถูกชักจูงนั้น ขอให้คุณแสดงบทบาทว่าตัวคุณเองเป็นเซลล์ขายประกันหรือเป็นตัวแทนขายตรงขั้นเทพ
ของบริษัทไหนก็ได้ แล้วคุณก็หว่านล้อมสวนเขาไปเลยครับ ขายประกัน ขายเครื่องกรองน้ำ ขายน้ำแร่พ่นหน้า ขายโสม
ทำทีดึงเขามาเป็นดาวน์ไลน์ต่อจากคุณไปเลยครับ แต่ต้องคุณต้องพูดไปเรื่อยๆนะ ยกข่มไปเรื่อยๆว่าธุรกิจที่คุณอ้างถึง
ดีกว่าของมันเยอะแยะมากมายของเขาน่ะกระจอก พวกนี้มักจะเงิบและไปไม่เป็นครับถ้าเจอมุขนี้เพราะเขาถูกอบรมมาเสมอ
ให้ชักจูงคนแต่ไม่เคยถูกอบรมให้ปฏิเสธคนที่จะมาชักจูงเขา เจอแบบนี้สมองมันก็เลยเครื่องรวนครับ

- การปฏิเสธวิธีต่อมาวิธีที่สามคือ "เล่นบทคนต่างชาติหรือต่างด้าว" ถ้าถูกดึงชักจูงให้แกล้งพูดภาษาอะไรก็ได้มั่วๆไปเลย
วิธีนี้ง่ายมากๆถ้าได้ภาษาที่สามติดตัว พูดไปเลยครับผิดถูกช่างมัน เพราะเขาฟังไม่รู้เรื่องหรอกคนเก่งภาษาไม่มาหาดาวน์ไลน์
ขายตรงต๊อกต๋อยหรอกครับเขาไปได้งานดีๆทำกันหมด  หรือถ้าคุณไม่เก่งภาษาเลยจะสร้างภาษาเองพูดเองเอาให้มันงงกันไปข้างนึง
คนพูดก็งงคนฟังก็งง สรุปเขาก็จะจากคุณไปเองเพราะคุยกันไม่รู้เรื่องครับ

- วิธีที่สี่นี้ เป็นวิธีที่ใช้ก้นหีบถ้าคุณเผลอตัวเผลอใจไปสนทนากับพวกเขาและกำลังพลาดท่าโดนเขาหว่านล้อมแบบนี้หนียากแล้วครับ
โอกาสโดนสะกดจิตเริ่มมีมากขึ้น แต่ถ้าคุณดึงสติกลับมาได้ทันขอให้คุณใช้วิธี "ธรรมะเข้าสู้" สู้ยังไง ไม่ใช่นั่งท่องพุทโธๆนะครับ
แต่พวกนี้มักจะถามถึงจุดหมายปลายทางหรือความสำเร็จของชีวิตคุณเอาความร่ำรวยมาหลอกล่อคุณว่านั่นคือจุดหมายของชีวิต
แต่ทว่านั่นแหละคือโอกาสชิ่ง ขอให้คุณจงบอกจุดหมายในชีวิตคุณไปเลยว่าคุณต้องการเข้าถึง"นิพพาน" ต้องการละแล้วซึ่งกิเลศ
ต้องการพ้นทุกข์หลุดจากการเวียนว่ายตายเกิดอะไรก็ว่าไปเลยครับเอาให้สุดๆ ชวนเขาไปปฏิบัติธรรมไปแสวงบุญที่อินเดีย เนปาล
ชวนกันบวชไม่สึกไปเลยยิ่งดี (ถ้านับถือศาสนาอื่นก็ดัดแปลงเอานะครับ) เมื่อเจอแบบนี้ร้อยทั้งร้อยครับไปไม่เป็น

จริงๆก็ยังมีวิธีพลิกแพลงการปฏิเสธอีกมากมายเลยครับแต่นี้เป็นการยกตัวอย่างที่ผมเคยใช้เพื่อหลีกจากการถูกชักจูง
ซึ่งใช้ได้ผลมาโดยตลอด แต่ถ้าใครไม่อยากปฏิเสธอยากลองขายตรงก็ลองได้นะครับ แต่ขอเตือนเลยว่าโอกาสที่จะเจอ
อัพไลน์ดีๆที่ไม่หวังประโยชน์จากตัวคุณไม่ล้างสมองคุณเน้นสอนให้คุณขายสินค้าอย่างซื่อสัตย์และบริษัทที่ไม่ได้มุ่งเน้น
การหาดาวน์ไลน์เพื่อหวังเพิ่มเครือข่ายและหวังรายได้จากการขยายเครือข่ายมากกว่ากำไรจากการขายสินค้า
มันมีน้อยมากๆครับ ขอให้คุณโชคดี

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่