ทำธุรกิจแปรรูปผลไม้ ควรเริ่มยังไงดีครับ

ผมอยู่ในภาคตะวันออกที่มีผลไม้เยอะ เช่น เงาะ มังคุด ทุเรียน ลองกอง เป็นต้น อยากลองทำเป็นผู้ผลิตแปรรูปสินค้า แล้วส่งให้กับบริษัทไปขายหรือส่งออกอีกที ควรเริ่มยังไงดีครับ
จะใช้ผลไม้อะไรเป็นตัวเริ่มต้นแปรรูป จะแปรรูปจากผลไม้ไปเป็นแบบไหนดี ตลาดมีความต้องการแบบไหนบ้าง หาตลาดยังไง อื่นๆ
ตอนนี้กำลังหาข้อมูล ยังจับต้นชนปลายไม่ถูก รบกวนด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่