ทำไมคนไทยถึงมองคนที่ชอบกินเหล้าสูบบุหรี่ว่าเท่ดูดีเป็นผู้ใหญ่ ในขณะมองคนที่ยังเล่นเกมอ่านการ์ตูนคือพวกกากไร้สาระ

อยากให้ลองมาคิดวิเคราะห์กันดูน่ะครับ ว่าทำไมคนบางกลุ่มในสังคมไทยถึงมองคนที่ชอบกินเหล้าสูบบุหรี่ว่าเท่ดูดีเป็นผู้ใหญ่ ในขณะมองคนที่ยังเล่นเกมอ่านการ์ตูนคือพวกกากไร้สาระทำตัวเหมือนเด็กๆ แม้กระทั่งในหมู่เด็กๆนี่ใครที่เริ่มกินเหล้าสูบบุหรี่เป็นคนแรกๆนี่จะยิ่งดูเท่และเจ๋งมาก พวกที่ยังอ่านการ์ตูนเล่นเกมอยู่จะกลายเป็นเด็กเนิร์ดไปเลย

ทั้งๆที่จริงๆแล้วเกมและการ์ตูนสมัยนี้มีสาระและใช้สมองในการเสพมากกว่าสื่อโทรทัศน์โดยเฉพาะไอพวกละครหลังข่าวหลายๆเรื่องที่มนุษย์ผู้ใหญ่วัยป้าชื่นชอบกันเสียอีก บางเกมเล่นแล้วได้ความรู้ ทั้งด้านประวัติศาสตร์ (Assassin's Creed/Romance of Three Kingdoms/Dynasty Warrior) ด้านกฏหมาย (Ace Attoney) ด้านนวัตกรรมเทคโนโลยี (Dead Space/Halo/เยอะนะแต่คิดตอนนี้คิดไม่ออก) ด้านการวางกลยุทธการวางแผนอนาคต (Dota/Tropico 5/Sims City/Civilization) และเกือบทุกเกมจะได้ภาษา ในขณะที่การอยู่ในวงเหล้าส่วนใหญ่แทบไม่ได้มีการสนทนาอะไรเป็นชิ้นเป็นอันสักนิด ส่วนใหญ่ก็นินทาชาวบ้าน พูดคุยเรื่องสัพเพเหระ ระบายความในใจ หาเรื่องด่ากัน หรือวางแผนล่อเพศตรงข้าม

บางคนบอกว่าการกินเหล้าเป็นการเข้าสังคมอย่างหนึ่ง คนที่กินเหล้าที่คนที่มีมนุษยสัมพันธ์ดี คือถ้ากินตามงานเลี้ยงผมก็เห็นด้วยนะว่ามันเป็นการเข้าสังคม แต่ที่ผมก็เห็นบางคนคือเข้าผับเข้าบาร์ทุกวันก็เห็นไปกันอยู่แต่กับพวกตัวเอง ไม่เคยไปขอชนโต๊ะอื่น หรือบางคนก็มีมนุษยสัมพันธ์เฉพาะเวลาเมา ไปมั่วคุยกะคนนู้นคนนี้ที จีบคนนู้นคนนี้ที พอสร่างขึ้นมาก็จำอะไรไม่ได้ก็กลายเป็นคนหงอๆเหมือนเดิม บางคนบอกว่าคนเล่นเกมไม่มีสังคม ทั้งที่สังคมเล่นเกมจริงๆกว่างขวางมาก อย่างผมนี่ชอบไปเล่นกับชาวต่างชาติ ทุกวันนี้มีเพื่อนมากมายมาจากหลายประเทศ ตั้งแต่ใกล้ๆบ้านเราอย่างคนลาว คนฟิลิปปินส์ คนจีน ไต้หวัน เกาหลี ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย ไปจนถึงชาวอาหรับ และอเมริกา คนเมาทำแบบนี้ได้ไหม หรือบางทีไม่ต้องเล่นเกม แต่ก็สามารถเอาความรู้ที่ได้จากเกม (พวกประวัติศาสตร์ / กฏหมาย ตามที่บอกไว้ข้างบน) ไปคุยกับคนอื่นที่เขาสนใจในเรื่องนั้นๆก็ได้เหมือนกัน

ทีสำคัญคือถ้าดูจากสถิติในบ้านเราแทบจะเห็นได้ชัดว่าปัญหาที่เกิดจากคนเมานั้นมีจำนวนมากกว่าคนเล่นเกมอยู่เสมอ วันๆหนึ่งมีเหตุเมาแล้วขับชนกันตั้งกี่คดีก็ไม่รู้ เมาแล้วตีกันกี่คดีก็ไม่รู้ เมาแล้วไปข่มขืนคนอื่นก็มีให้เห็นอยู่ตลอด คนที่เมาแล้วผิดลูกผิดเมียชาวบ้านก็มีเยอะจนนับไม่ถ้วน คนที่ป่วยหรือตายด้วยตับแข็งมะเร็งปอดก็มีให้เห็นอยู่เสมอ นานๆทีจะมีข่าวที่เกี่ยวกับพวกติดเกมไปก่อปัญหาซักที (แถมส่วนใหญ่เป็นความมโนของสื่อที่เอาเกมไปโยงเสียเอง ทั้งๆที่ความจริงมันไม่เกี่ยวกันซะด้วย)

คนที่เล่นเกมติดเมะจนถึงระดับโอตาคุบ้านเราก็มีน้อย ส่วนใหญ่ที่เราเห็นภาพโอตาคุจ๋าๆก็ต่างชาติทั้งนั้น แต่ก็เห็นกันอยู่ว่าคนที่แสดงตัวอย่างเปิดเผยว่าชอบดื่มเหล้าเมายามักจะได้รับความยอมรับนับถือมากกว่าคนเล่นเกม อย่างในกลุ่มเพื่อน (ไม่สนิท) สมัยมัธยมหรือมหาลัยของผมนี่ถ้าแสดงตัวว่ามีงานอดิเรกคือการเล่นเกม กลับถูกหัวเราะเยาะ ถูกมองเป็นคนแปลกประหลาด แม้กระทั่งกับคนที่ไม่ได้ดื่มเหล้ายังมองว่าคนเล่นเกมแย่ว่าคนดื่มเหล้าเลย ในขณะคนอื่นๆที่ชอบไปกินเหล้าเที่ยวผู้หญิงบ่อยๆกลายเป็นที่ชื่นชมของเพื่อนฝูง แจกคลิปกันทีแทบจะไหว้กันรัวๆ ผู้หญิงบางคนก็รู้ว่าเขามีนิสัยแบบนั้นแต่ก็ยิ่งชอบ ยอมเป็นเมียหรือเมียน้อยเขาก็มี

คิดๆดูมันแปลกดีนะครับ หรืออาจจะเพราะว่าสังคมไทยเราถูกสร้างขึ้นมาโดยคนกินเหล้าเป็นส่วนใหญ่ ทัศนคติโดยรวมมันเลยออกมาเกื้อหนุนคนเหล่านี้ คนที่แตกต่างออกไปก็คือตัวประหลาด จะดีจะเด่นจะเป็นที่ยอมรับของสังคมได้ของเป็นเหมือนกันเท่านั้น หรืออาจจะมีปัจจัยอื่นใดอีกไหมที่ส่งผลให้กระแสสังคมบ้านเรามันเป็นไปในทางนี้ อยากฟังความคิดเห็นจากเพื่อนๆทุกคนครับ คิดกันเหมือนที่ผมคิดหรือเปล่า ? ถ้าคิดต่างเพราะอะไรครับ ?
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 26
ตอบแบบจริงจัง ในมุมมองของผมที่ผ่านโลกและมองโลกอย่างที่เป็น

ถ้าอยากรู้คำตอบก็ต้องอ่านจนจบครับ

เพราะเกมส์-การ์ตูนยังไม่ได้รับการยอมรับในบ้านเราครับ
ในขณะที่ประเทศอื่นเช่นญี่ปุ่นหรืออเมริกาเขามีรากฐานการสร้างสรรค์ผลงานพวกนี้มาอยู่ก่อนจนเป็นที่ยอมรับกันแล้ว
เช่น หนังสือการ์ตูนมังงะของญี่ปุ่น หรือยุคหนังสือการ์ตูนฮีโร่ในอเมริกา

ในขณะที่บ้านเราไม่มีอะไรรองรับมาตราฐานพวกนั้นเลย คนไทยส่วนใหญ่มองแต่ผลลัพธ์ไม่เคยมองวิธีการ(ผมก็ด้วย)
คนไทยคิดแต่อยากได้เงินเยอะๆ แต่ไม่คิดว่าจะต้องใช้วิธีไหนให้ได้เงินเยอะ คิดแต่ว่าต้องทำงานต้องขยัน

แล้วลองเอามาเปรียบเทียบกันอย่างที่คุณว่า

คนเล่นเกมส์-อ่านการ์ตูน คืออะไรครับถ้ามองตามความจริง
คือคนที่วันๆไม่ยอมทำอะไรวันๆนั่งคลุกอยู่กับสิ่งที่จับต้องไม่ได้ใช่ไหม
นั่นแหละครับที่ทำให้ค่านิยมความขยันในบ้างเรามองว่า ไร้สาระ เพ้อฝัน ไม่ยอมทำอะไร

ในขณะที่เหล้าหรือบุหรี่นั้นมีมานานแล้วก่อนเกมส์-การ์ตูนและเป็นที่ยอมรับในสังคมบ้านเราไม่น้อย

อีกทั้งในสมัยก่อนยังมีค่านิยมว่า การดื่มหรือสูบจะทำให้ร่างกายรู้สึกกระปรี้กระเปร่าอยากทำงาน
แต่ในสมัยนี้ค่านิยมนั้นผิดเพี้ยนไปจากการดื่มเหล่าหรือสูบบุหรี่เพื่ออยากให้รู้สึกทำงาน
กลายเป็นการเข้าสังคม และการหาความสุขสนุกกับเหล่ากลุ่มเพื่อน

ค่านิยมทั้งสองนั้นทับซ้อนกันอยู่ครับ กลายเป็นว่าสำหรับผู้ใหญ่บางกลุ่มคนดื่มเหล้าสูบบุหรี่นั้น = ขยัน
ส่วนผู้ใหญ่อีกกลุ่มมองว่า การดื่มเหล้าสูบบุหรี่นั้น = การเข้าสังคม และกำลังกลายเป็นค่านิยมอย่างหลังขึ้นทุกวัน

และค่านิยมทั้งสองก็กลายเป็นมุมมองที่ทับซ้อนกันจนเด็กๆในสมัยนี้
รวมทั้งคุณหรือผมและทุกๆคนมองว่าการกินเหล้าหรือดูดบุหรี่นั้นคือดี เพราะอย่างที่บอกมีการทับซ้อนกันของความขยันอยู่
ของอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับมุมมองและค่านิยมครับ ถ้ายังไม่เข้าใจก็ต้องเปิดใจให้กว้างครับ

ถึงแม้ตัวการ์ตูนหรือเกมส์พวกนั้นจะไม่มีอยู่จริงและถูกมองว่าไร้สาระ แต่ก็เป็นเรื่องราวที่เราชื่นชอบใช่ไหม
ไม่ผิดไปจากไอ้สื่อโทรทัศน์โดยเฉพาะไอพวกละครหลังข่าวที่คุณว่าซักเท่าไหร่

ค่านิยมอย่างการชื่นชอบนั้น ไม่มีผิดหรือถูกครับเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ไม่ควรว่าร้ายผู้อื่นครับ

การดื่มเหล้าสูบบุหรี่เองก็ไม่มีผิดมีถูก เพราะบางคนชอบถึงแม้เขาจะรู้อยู่แล้วว่าเป็นอันตรายต่อร่างกายแต่เขาก็ชอบครับ
ความชอบนั้นแต่ละบุคคลต่างก็มีต่างกันไม่ควรนำมาเทียบเคียงเปรียบเทียบกันโดยเด็ดขาด

ถ้าคุณชอบเกมส์หรือการ์ตูนและรักในสิ่งที่ทำจริงก็อย่าได้ไปสนใจสายตาคนรอบข้างครับ
ถ้าคุณแคร์สายตาคนอื่นในมุมมองของผมคุณคือคนที่แพ้และไม่รักเกมส์และการ์ตูนจริงๆ
เพราะถ้าเรารักสิ่งใดจริงก็อย่างไปเขิลอายเมื่อได้ทำสิ่งนั้น
ไม่อย่างนั้นตัวคุณเองนั่นแหละที่สร้างค่านิยมที่คุณมองว่าไร้สาระนั้น

ตอนเป็นเด็กทำไมเราถึงชื่นชอบเกมส์และการ์ตูนได้อย่างสนิทใจ เพราะว่าเราชอบมันใช่ไหม เราไม่แคร์ใคร
แต่เมื่อโตขึ้นเราได้รับรู้ว่าในสังคมและคนหมู่มากนั้นชอบต่างกันไปและเริ่มแคร์คนอื่นและสนใจคนอื่น
เพราะฉะนั้นอย่างไปหลงกระแสอย่าไปบ้าสังคมครับ

โอเคการเข้าสังคมนั้นดีแต่ควรมีขอบเขตของมัน เพื่อนชวนลองดื่มเหล้าสูบบุหรี่อย่าไปมองว่าเพื่อนไม่ดีครับ เพราะเพื่อนชอบ
แต่เราไม่ชอบใช่ไหม เราต้องห้ามใจตัวเองครับ ไม่ลองคือไม่ลองบอกเพื่อนไปตรงๆเลย

ถ้าเขาบอกว่าไม่ลองจะตัดเพื่อน ก็ให้คิดเองครับว่าคนแบบนี้จะเป็นคนที่ดีไหม
ถ้าเราทำตามคนอื่นเท่ากับเราแพ้ตัวเองครับ แต่ถ้าไม่ทำตามในเรื่องดีๆของเขา บางทีก็ควรจะยอมแพ้ครับ

สุดท้ายนี้ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับตัวคุณและต้องคิดเอาเองครับผมไปบังคับใครไม่ได้ อย่างที่บอกแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ยังมีคนที่มองว่ากินเหล้าสูบบุหรี่ว่าเป็นเรื่องเท่หรอ สำหรับเรา คนรอบตัวไม่มองอย่างนั้นนะ
ความคิดเห็นที่ 4
กินเหล้า สูบบุหรี่ โลกสังคมสูง
เล่นเกม ดูกาตูน โลกส่วนตัวสูง
ความคิดเห็นที่ 5
มันก็แย่พอๆกันป่ะ

กินเหล้า สูบบุหรี่ นอกจากตัวเหม็นแล้วยังทำความเดือดร้อนให้คนอื่นอีก
คนที่กินเหล้า เวลาทำอะไรก็ขาดสติ ขับรถชนคนตายบ้าง เมาอาละวาดทำร้ายลูกเมียบ้าง
นอนอ้วกคาคอห่านหรือไม่ก็นอนอยู่ข้างถนน  ไม่เห็นจะเท่เลย
คนที่สูบบุหรี่ ก็แน่นอน เอาโรคมาให้ตัวเองคนเดียวไม่พอ ต้องเผื่อแผ่ไปถึงคนอื่นด้วย
ไปไหนๆอยู่ไม่ได้ มันเหม็นมากค่ะ คนท้องก็ทนไม่ได้ คนธรรมดาก็ทนไม่ได้ อันตรายกับทุกคนค่ะ

ส่วนพวกที่วันๆเล่นเกมส์ อ่านแต่การ์ตูน มันก็ไม่ได้ทำอะไรให้ใครนะ
แต่เหมือนสนใจแต่ตัวเอง แทนที่จะเอาเวลาไปสนใจคนในครอบครัวบ้าง ไปทำกิจกรรมร่วมกันบ้าง
กลับกลายเป็นว่า อยู่แต่ในโลกของตัวเอง ชีวิตครอบครัวมันก็จะจืดชืด ไม่มีอะไรน่าสนใจ
ทำให้คนในบ้านแยกกันไปคนละทาง ความสนิทสนมไม่มี อยู่บ้านเดียวกันก็เหมือนไม่ได้อยู่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่