ใรความคิดของเพื่อนๆ คำที่ออกเสียงว่า'อ้วน'ในภาษาอังกฤษ สะกดอย่างไรครับ

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมครับ ผมมีชื่อเล่นว่า'อ้วน' เกิดมา18ปีผมยังไม่แน่ใจว่าชื่อตัวเองต้องเขียนยังไงจึงจะให้คนอ่าน(ไม่ใช่แค่คนไทย)อ่านถูกสักที ทั้งนี้ผมได้ไปทำการค้นหาในอินเทอร์เน็ตมาหลายครั้ง หลักๆที่นิยมใช้กันก็จะมี Auan และ Ouan(อันนี้ผมใช้อยู่) แต่ก็มีนอกเหนือจากนี้ก็คือ One , Yuan (เอามาจาก Yuan Shao หรือ อ้วนเสี้ยว ในสามก๊ก) ซึ่งคำอ่านมันไม่ได้เริ่มด้วย อ.อ่าง แต่ผมก็ชอบนะ555 กับอีกอย่างคือเขียนแบบติดอักขระ เช่น ûan (ผมก็อปจากเว็บ thai2english.com) ก็กลัวว่าคนจะอ่านไม่ออกกัน(ผมก็อ่านไม่ออก) เลยอยากจะมาถามเพื่อนๆในห้องสมุดว่าเพื่อนๆคิดว่าเขียนแบบไหนดีกว่ากัน ถ้ามีชื่ออื่นแนะนำก็เสนอได้นะครับ
ปล.ไม่ต้องติดเสียงวรรณยุกต์นะครับ จะออกเสียงว่า อวน เฉยๆก็ได้
ปล.2 นอกจากคำว่าอ้วนแล้ว ก็ยังมีคำว่าอู๋ หรือ อุ๊ จะเห็นคนเขียนกันว่า Au ,Ou คนจีนก็ Wu อันนี้ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าอันไหนถูกบ้าง อันไหนออกเสียงผิดบ้างครับ
1. ครับผม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่