น้ำไม่เข้าเครื่องกรองน้ำ RO

ซื้อเครื่องกรองน้ำ RO มาค่ะ ยี่ห้อ Colandas ประกอบตามขั้นตอนเรียบร้อยแล้ว แต่พอจะล้างไส้กรองทั้ง 3 ตัว (ก่อนใช้เครื่อง ตามคำแนะนำในพันธ์ทิพย์)
ตัวแรกขวามือสุด เป็นกระบอกใส ไส้กรองเซรามิค ตัวที่2ตรงกลาง ไส้กรองสีน้ำเงิน ตัวที่3ซ้ายมือสุดเป็นไส้กรองตาข่าย
น้ำไม่เข้าเครื่องค่ะ คือพอเปิดน้ำ น้ำจะไหลเข้ามานิดเดียว แล้วก็หยุดไหล
ลองถอดไส้กรองออก แล้วเปิดน้ำเข้าน้ำไหลเข้ามานิดเดียวก็หยุด เหมือนกัน
ลองถอดสายยางที่ต่อเข้ากรองตัวแรกออก เปิดน้ำ น้ำไหลออกมาปกติ
ไฟโชว์ติด 2 ดวงคือไฟ power กับไฟ water (ยังไม่ได้ต่อเข้ากับถังแรงดัน)
ถอดสายยางที่ต่อเข้ากับเมมเบรนแล้ว
ไม่ทราบว่าทำผิดขั้นตอนอะไรไปรึเปล่า น้ำถึงไม่ไหลเข้าระบบค่ะ
หรือว่าต้องต่อระบบให้ครบทุกอย่างก่อน ถึงจะล้างไส้กรองได้คะ
รบกวนผู้รู้ช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่