เวลามีคนทำบุญพระท่านรับเองหรือให้วัดไรงี้อ่อ ทำไมรวยจัง พอดีผมศาสนาคริสต์นะไม่ค่อยรู้แต่เห็นพระท่านมาคุยโวโอ้อวดอยู่นั่น

กระทู้คำถาม
นี่เป็นกระทู้แรกนะครับ พระที่นุ่งจีวรในศาสนาพุทธเขาเรียกไรอ่อ จะเรียกพระสงฆ์นะไม่มั่นใจถ้าผิดขออภัย คือผมไปเปลี่ยนฟิล์มกันรอยร้านทอสับละพระท่านก็มาซื้อทอสับบอกผมอยู่ รร.xxxxxx หรอ  บอกรุจักครูคนนั้นคนนี้มั้ยชอบไปวัดบลาๆๆ คุยไปคุยมาเขาถาม เราใช้ไอโฟนหรอ
เรา : ครับ
พระ : พระส่วนใหญ่ใช้ซัมซุง
*แต่ปกติตัวเราเองไม่ได้ติดตามsamsungหรอกนะมันออกมาเยอะเหลือเกิน
พระ: เนี่ยมีตั้งหลายเครื่องมีทุกรุ่นเลยของซัมซุง
เรา : เอาไว้ทำอะไรเยอะแยะอ่อครับ
พระ : ก็สะสมเล่นๆ เหมือนสะสมของเก่าแหละ "เหมือนสะสมของเก่า"
*ไม่เหมือน
พระ : เนี่ยพอดีเห็นมันออกมาใหม่เลยรีบมาซื้อ
*เป็นพระนี่รวยเนอะ
พระ : แต่ซัมซุงมันทนนะ ทำตกส้วมยังไม่พังเลย
*ไม่ต้องอวดก็ได้ทำตกโถส้วม
พระ : พระใช้ไอโฟนอะไรนั่นไม่เป็นหรอก มันใช้ยาก
เจ้าของร้านโทรสับเขาก็เตรียมทอสับที่พระซื้ออะชื่อ ซัมซุงเอส ละก็อะไรไม่รุนะที่มันออกใหม่ล่าสุด พอเขาเตรียมเสร็จ พระมีการให้ติ๊ปด้วย 1000 หืมคงมีตังมากๆเลย สะสมโทรศัพท์ ให้ติ๊ปร้านขายทอสับ พอดีศาสนาพุทธไม่รู้ว่าเวลาคนทำบุญ พระท่านเก็บใส่เป๋าหรือให้ส่วนรวม อ่อครับ ทำไมตังเยอะจัง แถมมาอวดอีกว่าสะสมเหมือนของเก่าแหละ - -
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่