คุณคิดเห็นอย่างไรกับการ "ขึ้นเงินเดือนข้าราชการ" ครั้งล่าสุดนี้ ส่วนตัวผมคิดเห็นว่าอย่างนี้ครับ

ผมเห็นหลายๆกระทู้ และหลายๆความเห็นใน PANTIP โจมตีข้าราชการซะยับ ในเรื่องการปรับขึ้นเงินเดือน 4%
บ้างก็ว่า เดินหน้าสร้างรัฐข้าราชการ, กลับไปสู่สังคมอำมาตย์, จะปรับอะไรกันนักกันหนา,
ประกาศขึ้นเงินเดือนข้าราชการ คุณมีความรู้สึกอย่างไรเมื่อเขามองว่า ทำงานเช้าชามเย็นชาม คุณละอายไหมครับ ฯลฯ

จากใจจริงนะ ผมเฉยๆนะครับกับอาชีพข้าราชการ
ไม่ได้มองว่าอาชีพข้าราชการวิเศษวิโสกว่าอาชีพอื่นเลย
ผมคิดว่าขอเพียงเป็นอาชีพที่สุจริต ก็มีเกียรติมีศักดิ์ศรีเท่าเทียมกัน
มีสิทธิและหน้าที่ของประชาชนเหมือนกันทุกคนครับ

แต่กรณีนี้ผมคิดว่าบางคนก็อคติกับอาชีพข้าราชการมากเกินไป
คนดีๆ ข้าราชการดีๆ ก็มีครับ มีเยอะด้วย ไม่ควรจะไปเหมารวมทั้งหมด
เช่น สืบ นาคะเสถียร, ทหาร/ตำรวจ ที่สละชีวิตในราชการ, พนักงานพิทักษ์ป่า,
ข้าราชการ/ลูกจ้าง ที่ทำงานหามรุ่งหามค่ำ ดึกๆดื่นๆเพื่อประชาชนประเทศชาติก็มีเยอะแยะ
และแน่นอน ผมไม่ได้บอกว่าข้าราชการขาวบริสุทธิ์ ไร้มลทินนะครับ
ข้าราชการไม่ดี คนไม่ดี ก็มีเยอะแยะเช่นกัน
โกงกิน คอรัปชั่น ใต้โต๊ะ เช้าชามเย็นชาม หน้าบูดหน้าบึ้ง ไม่เต็มใจบริการ
ยิงผิดตัวแล้วยัดยา ขูดรีดประชาชน ข่มเหงรังแกประชาชน ฯลฯ
แต่ผมแค่อยากเตือนสติว่าอย่าเหมารวมครับ
งานเอกชน พนักงานบริษัท พนักงานบริการต่างๆของเอกชน ทำงานแย่ๆก็มีถมเถ คนดีๆก็มีถมไป จริงไหมครับ
มีกรณีให้เห็นอยู่เสมอๆกับงานบริการของเอกชนที่แย่ๆ เช่น
บังคับทำประกัน ปิดบังข้อมูลที่แท้จริง เมินลูกค้า แสดงกริยาที่ไม่ดีใส่ ฯลฯ
หากท่านตรึกตรองซักนิด ท่านก็จะรู้ว่าอาชีพอื่นก็มีทั้งคนดีและไม่ดีปะปนกันเช่นกันครับ

ทีนี้มาพูดถึงกรณีการขึ้นเงินเดือนข้าราชการซักที
เห็นมีแต่คนออกมาว่าเย้วๆ ว่าจะขึ้นทำไม อย่างโน้นอย่างนี้
คือใจคอท่านจะให้ข้าราชการเงินเดือนต่ำเตี้ยอยู่ตลอดกาลเหรอครับ
ต้องเงินเดือน 9,000 พอนะ เงินเดือนเยอะเปลืองภาษีงั้นเหรอ
มันก็ต้องมีการปรับขึ้นบ้าง ตามยุคสมัย ตามค่าครองชีพในปัจจุบัน
บางท่านมองว่าข้าราชการเป็นภาระของสังคมซะงั้น ต้องเสียภาษีเลี้ยงคนพวกนี้ ว่าไปนู่นนนน
ข้าราชการ คือ บุคลากรของหน่วยงานราชการ รับค่าจ้างจากภาษีประชาชนก็จริง
แต่ก็มาทำงานเป็นแรงงานขับเคลื่อนองค์กรรัฐ ขับเคลื่อนประเทศชาตินะครับ
ทำหน้าที่หลายอย่าง ตั้งแต่งานเอกสาร, งานวิจัย จนถึงไปตายแทนพวกคุณก็เยอะแยะ
เช่น กรณีพายุฝนลมแรงดึกๆดื่นๆพัดต้นไม้หักโค่นขวางถนน
จะเป็นใครซะอีก ถ้าไม่ใช่คนหน่วยงานราชการออกมาตัดขนเก็บกวาด
ไม่ว่ากี่โมง ต้องพร้อมออกปฏิบัติงานได้เสมอ
หรือ กรณีท้องถิ่นทุรกันดาร ครู หมอ พยาบาล ทหาร ตชด. ฯลฯ ที่ประจำอยู่
ท่านว่าบุคลากรเหล่านี้ไม่ควรได้รับการปรับค่าตอบแทนหรืออย่างไร

แล้วเอาเข้าจริงๆ งานเอกชนที่แสวงหาผลกำไร เค้าเอาเงินพวกคุณนั่นแหละ
มาจ่ายค่าตอบแทนพวกพนักงานและผู้บริหารเหมือนกัน
บางกิจการก็เอาเปรียบผู้บริโภค, ให้สินค้าและบริการที่ไม่มีคุณภาพ
ทำตลาดผูกขาดจนผู้ประกอบกิจการรายย่อยล้มหายตายจากไปหมด
บางทีทำสัญญาเอาเปรียบคู่สัญญา เช่นใน เกษตรพันธสัญญา ฯลฯ
ท่านว่าการกระทำแบบนี้มันไม่ทำให้ประชาชนสังคมประเทศชาติ เดือดร้อนล่มจมเหรอครับ

ข้าราชการเองก็คนครับ ต้องกินต้องใช้
การที่รัฐปรับฐานเงินเดือนข้าราชการให้สอดคล้องกับสภาวะปัจจุบัน
มีสิทธิสวัสดิการต่างๆ ก็เพื่อดึงให้คนมีความสามารถยังอยากเข้ามาเป็นข้าราชการอยู่
ไม่ใช่พวกเก่งๆไปทำงานภาคเอกชนหมด เหลือพวกง่อยๆไว้ แล้วประเทศมันจะเจริญเหรอครับ
การเข้าเป็นข้าราชการ ปัจจุบันก็ต้องสอบแข่งขันเข้ามา
การที่คนๆนึงจะเป็นข้าราชการได้ เค้าก็ผ่านการทดสอบหลายอย่างครับ
ทั้ง ภาค ก. ความรู้ความสามารถทั่วไป ภาค ข. ความรู้เฉพาะตำแหน่ง
ภาค ค. สอบสัมภาษณ์ คนที่เข้ามาได้ ก็ไม่ได้สั่วๆเข้ามา หรือใช้เส้นกันหมดหรอกครับ
หากเงินเดือนข้าราชการ 9,000 บาท ในขณะที่ข้าวราดแกงจานละ 35 บาท + น้ำ 10 บาท
30 วันซัดไปแล้ว 4,050 บาท เหลือ 4,950 บาท คงลืมตาอ้าปากได้หรอกนะ
ถ้าเป็นแบบนั้นใครจะมาทำงานราชล่ะครับ
ถึงต้องปรับฐานเงินเดือน มีสิทธิสวัสดิการเพื่อจูงใจไงครับ
ลองจินตนาการว่าหากทั้งประเทศไม่มี ข้าราชการ/ลูกจ้างของราชการ ดูนะครับ
ผมว่าระบบหลายๆอย่างจะล่มยิ่งกว่าเอกชนนัดกันหยุดงานอีกครับ
หรือจะว่างั้นก็ให้เอกชนมาทำแทนสิ
บางสิ่งบางอย่างเอกชนทำแทนไม่ได้ครับ มันเป็นผลประโยชน์ส่วนรวม
หรือบางอย่างมาทำแทนได้แต่ค่าสินค้าบริการสูงลิบลิ่ว ท่านจะไหวกันไม๊ล่ะครับ

อีกอย่างนะครับ มาทำความเข้าใจในการปรับฐานเงินเดือนครั้งนี้ดูซักนิดครับ
4% ที่ได้ปรับ คือ ข้าราชการชั้นผู้น้อย ตั้งแต่ C7 ลงมา (ชำนาญการ ปฏิบัติการ ชำนาญงาน ปฏิบัติงาน)
ส่วน การขยายเพดานเงินเดือน 10% น่ะ เค้าเอาไว้ให้พวกเงินเดือนตันได้ปรับขึ้นบ้าง ในการปรับปกติตามวงรอบปีครับ
ใครที่เงินเดือนยังไม่ถึงก็ไม่ได้ครับ ไม่ใช่ว่าปรับเงินเดือนปัจจุบันของข้าราชการทุกคนขึ้น 10% นะครับ มันไม่ใช่
และอย่าโวยวายกันมากมายเลยครับ ลองคิดดูดีๆ 4% ถ้าคิดด้วยฐาน ป.ตรี 15,000 ก็ได้เพิ่ม 600 บาทเองนะ
600 บาท หาร 30 วัน ก็ตกวันละ 20 บาท
นี่ขึ้นเงือนเดือนให้แค่อัตรา 20 บาท ต่อวันนะครับพวกท่าน
ถ้าเงินเดือนซัก 30,000 บาท ก็ได้เพิ่มเป็น 31,200 เองนะครับ
คิดกลมๆ 30 วัน ก็ได้เพิ่มวันละ 40 บาทครับ
ไอ้ที่บอกขั้นสูงอยู่ที่ 26,900 บาท ขั้นสูงอยู่ที่ 43,600 บาท นั่นมันเพดานเงินเดือนครับ
อย่าสับสนคิดว่าข้าราชการทุกคนจะเงินเดือนเท่านั้นนะ
จะได้ถึงไม่ถึงก็ไม่มีใครรู้ได้ครับ แต่ผมรับประกันได้เลยส่วนใหญ่ไม่ถึงแน่นอน
กว่าจะได้ 26,900 ก็ทำกันร่วม 10 กว่าปีล่ะครับ

เรื่องที่บอกว่า งั้นไม่ต้องปรับข้าราชการทุกคนสิ ปรับแค่พวกทำงานหนักๆก็พอ พวก หมอ พยาบาล ทหาร ก็พอ
ยิ้มเถอะครับ องค์กรทุกองค์กรมันมีทั้งสายสนับสนุนและสายปฏิบัติงานหลัก
คุณคิดว่าเจ้าพนักงานธุรการ นักจัดการงานทั่วไป ฯลฯ ในสายสนับสนุนไม่สมควรได้รับการปรับขึ้นเงินเดือนเหรอครับ
บุคลากรทุกคนคือฟันเฟืองขับเคลื่อนองค์กร จะเล็กจะใหญ่ก็ตาม
ถ้าขาดชิ้นไหนไปซักชิ้น องค์กรคงไปได้ไม่ราบรื่นหรอกครับ
มันต้องให้ความสำคัญอย่างเท่าเทียมกันครับ

เรื่องที่บอกว่า พวกเรา (พวกที่ไม่ได้ทำงานราชการ) ต้องมาเสียภาษีให้พวกข้าราชการตั้งแยอะ
แทนที่จะเอาไปสร้างประโยชน์อย่างอื่น กลับต้องเอามาจ้างพวกข้าราชการเนี่ย
อยากให้ท่านกลับขึ้นไปอ่านความสำคัญของบุคลากรภาครัฐใหม่นะครับ
การเอาภาษีพวกท่านๆมาจ้างข้าราชการทำงาน ถูกกว่าการที่รัฐจะเอาไปจ้างเหมาเอกชนมาทำงานเยอะครับ
แล้วที่อยากจะบอกให้ท่านรับรู้อีกอย่างนึง คือ "ข้าราชการก็เสียภาษีเช่นเดียวกัน" กับพวกท่านครับ
แถมหลบเลี่ยงไม่ได้ด้วย พวกหักไปเลย ไม่เหมือนงานเอกชนที่มีซอกแซกหลบหลีก
อย่าคิดว่ามีแต่พวกท่านที่เสียภาษีเลี้ยงชาตินะครับ

การจะพัฒนาระบบราชการ หรือ ข้าราชการ
ผมว่ามันไม่ใช่การกดฐานเงินเดือนนะครับ
แต่มันต้องมีมาตรการตรวจสอบร้องเรียนผู้กระทำผิดวินัย
ผู้ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ กระทำการล่าช้า ฯลฯ ให้เด็ดขาดกว่านี้
ไม่ใช่ว่าเอะอะก็ย้าย ย้ายแล้วไปทำแบบเดิมอีก
สุดท้ายมันก็เกิดตายวนเวียนครับ

ผมสรุปละนะครับ
คืออยากให้พวกท่านลดอคติ แล้วเพิ่มสติกันซักหน่อย เรื่องการปรับฐานเงินเดือนข้าราชการ
ไม่ใช่ด่ากราด ด่าตามน้ำ ด่าเหมารวมไปซะหมด
การปรับ 4% มันไม่ได้มากมายเลย อย่างที่คำนวนให้ดูด้านบน
แล้วผู้ได้รับประโยชน์จริงๆคือชั้นผู้น้อยทุกคนครับ
พวกใหญ่ๆได้แค่ขยายเพดานซึ่งปัจจุบันก็ไม่ใช่ว่าได้รับประโยชน์ทุกคน
ลดอคติกับอาชีพข้าราชการลงบ้าง แล้วเปิดใจรับรู้ว่าข้าราชการก็ยังมีคนดีๆอีกเยอะเช่นกันครับ

ไว้ถ้าคิดประเด็นไหนออกอีกผมจะมาเพิ่มเติมครับ
เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใน PANTIP ท่านใด มีความเห็นอย่างไร
สามารถแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่นะครับ
ผมยินดีรับฟังในมุมมองของพวกท่าน
เพื่อจะได้เอามาปรับปรุงพัฒนาทัศนคติ/ความคิดอ่านของผมต่อไปครับ
ผมแสดงความคิดเห็นในฐานะผู้มีความรู้น้อยครับ ถูกผิดประการใดขอเชิญชี้แนะได้เลยนะครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น