I AM Camera ตอน " วันเดย์ทริป รถไฟสายท่องเที่ยว กรุงเทพฯ - กาญจนบุรี(200บาทก็เที่ยวได้)

" ถ้ามีส่วนใดของเนื้อหาผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ "

สวัดดีคับกระทู้นี้ก้เป็นกระทู้ที่ 2 ของผมละคับ ก่อนหรือต้องขอบอกก่อนเลยว่าผมเขียนไม่ค่อยจะเก่งอ่าครับตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัยนะคับ
มาๆ เริ่มเลยดีฟ่าคับ

กระทู้นี้จะเป็นการบอกแนวทางการท่องเที่ยวโดย รถไฟไทย นะครับ สถานที่ ที่ะเราจะไปคือ " จังหวัดกาญจนบุรี / น้ำตกไทรโยคน้อย " ครับ

อุปการณ์ที่ใช้บันทึกภาพ : OMD EM10 + 12-50 ,45 F 1.8 (มีบางรูปก็ใช้มือถือถ่ายคับ Zenfone 5)
Process ภาพ : LR

# การเดินทาง
รถไฟสายนนี้ จะมีเฉพาะ " เสาร์ , อาทิตย์ , และวันหยุดนักขัตฤกษ์ "
สถานี้ที่หยุดรับคน อันนี้ไม่แน่นใจนะครับแต่มีที่แน่ๆเลยที่จะหยุดรับคือ " หัวลำโพง , บางซื่อ ,นครปฐม" ที่เหลือผมไม่ทราบคับต้องถามจากคนขายตํ๋วเลยโทรไปสอบถามครับ

ค่าใช้จ่าย

ค่าตั๋ว คนละ 120 บาท
ค่าของกิน .... < ขึ้นอยู่คับคุณ

# การจองตํ๋วรถไฟ
มี 2 ทางเท่านั้นคับ
1 = จองตั๋วล่วงหน้า อันนี้หมายถึงเราต้องไปซื้อเองที่สถานนี้เท่านั้นนะครับ เขาไม่รับจองออนไลน์ (แนะนำให้จองแบบนี้คับเพราะจะพี่คนขายบอกมาว่าบางที่มาซื้อวันที่จะไปปรากฎว่าเต็มครับ)

2 = จองตํ๋ววันที่จะไป อันนี้ต้องไปลุ้นเองคับว่าจะเต็มไหม

เมื่อเราได้ตั๋วมาแล้ว ก็ลุยยยยยยยยย !

# อันนี้ตารางเวลาคราวๆของการเดินทางคับ

จากตารางเห็นเวลาจะเห็นว่ารถไฟจะมา 6.30 โอ้ๆๆๆๆ พระเจ้าจอร์ มันเช้ามากๆๆๆๆๆ แต่ไม่เป็นไรรถไฟไทยคู่กับความเลท

บอกเลยคับว่า ! ใครคิดแบบนี้ " ตกรถไฟขบวนนี้แน่นอน "

รถไฟสายนี้มาตรงเวลามากกกกกกๆนะครับ เพราะฉะนั้นกรุณาอย่าคิดว่า เลทได้นะครับผม

อันนี้หน้าตาของตํ๋วรถไฟไทยคับ

หนังจากที่เราได้ตํ๋วมาแล้วก็รอๆๆๆๆๆๆ  ระหว่างนั้นอาจจะเดินไปซื้อขนมหรือถ่ายรูปไปเรื่อยๆก็ได้ครับเพราะเวลารถไฟมาจะมีเสียงประกาศ
ตามสายครับ (สำหรับผม ผมขึ้นที่สถานี บางซื่อ ครับ)

รูปสถานีคับ

พอดีไม่ทันได้ถ่ายตอนรถไฟมานะครับมัวแต่สั่งข้าวอยู่ ขออภัยด้วยคับ

หลังจากที่รถไฟมาแล้วก็ขึ้นไปนั่งตามที่นั่งที่ระบุใน ตํ๋วได้เลยครับ ( ต้องนั่งให้ตรงกับที่ระบุไว้ในตํ๋วเท่านั้นนะคับ)

จากตารางเวลานะคับ รถไฟจะถึง นครปฐม โดยประมาณ 7.40 หลังจากถึงนครปฐมแล้วเขาก็จะปล่อยให้เราไปหาไรกินหรือไปไหว้พระที่องค์พระปฐมเจดีย์
เป็นเวลาประมาน 40 นาที (ย้ำเลยนะคับว่า 40 นาทีห้ามเลทเด็ดขาดรถไฟสายนี้ไม่รอนะคับถ้าคุณมาขึ้นไม่ทันคุณก็ต้องหาวิธีกลับเองหรือไม่ก็รอ ขากลับเลยคับ จริงๆควรใช้เวลาที่นี้แค่ 30 นาทีพอคับเพื่อขาดเพื่อเกินครับ)

ระหว่างเดินไปองค์พระ ครับ

อันนี้ถึงองค์พระละครับแต่ไม่ได้ขึ้นไปนะครับเพราะกลัวเวลาไม่ทันเวลารถออก

ระหว่างก่อนที่จะขึ้นรถไฟก็ต้องเก็บภาพป้ายไว้เป็นที่ระลึกหน่อยคับ

ต่อมาเป็นภาพบนรถไฟครับ จริงๆแล้วเราสามารถเข้าไปถ่ายในห้องคนขับรถไฟได้นะคับ (ไม่รู้เรียกถูกไหม) แต่ก็เขาไปก็ควรที่จะขออนุญาตกับเจ้าหน้าที่ก่อนนะคับ

ภาพสองข้างทางระหว่างอยู่บนรถไฟครับ

ภาพสถานีรถไฟ กาญจนบุรี ครับ

หลังจากนั้นก็มาถึง ไฮไล ที่แรกแล้วคับบบบบ  " สะพานข้ามแม่น้ำแคว " เวลาถึงโดยประมาณ 10 โมงกว่าๆโดยประมาณคับ จุดนี้ผมจำไม่ได้นะคับว่าให้เวลากี่นาที แต่น่าจะประมาน 25 นาทีมั้งคับ ถ้าจำไม่ผิด

ข้างต้นผมได้ย้ำไว้แล้วนะครับว่า ! " รถไฟสายนี้ไม่รอคนสายที่ขึ้นรถไม่ทัน " อย่างภาพนี้มีพี่ผู้ชายคนหนึ่งขึ้นรถไม่ทันครับ T_T วิ่งตามรถไฟเลยครับ ดีที่บนรถไฟมีเพื่อนพี่เขาช่วยพูดกับเจ้าหน้าที่บนรถไฟให้หยุดรถไฟได้ทัน

แล้วก็จุดไฮไล ที่ 2 นะคับ จุดนี้คุณต้องไปยืนท้ายรูปที่ท้ายขบวนครับเพราะจะสามารถเก็บภาพในมุมนี้ได้ ! ไปดูกัน

ก็จะได้ภาพประมาณนี้แหละคับ เสียดายผมมั่วแต่ไปถ่ายด้านหลังขบวนไม่ได้ไปถ่ายด้านข้างขบวนเลยคับ T_T เสียใจตรงนี้
หลังจากที่เราออกจาก " สะพานข้ามแม่น้ำแคว " แล้วก็นั่งยาวๆจนไปถึง สถานีถ้ำกระแตเลยครับ ระหว่างนั้นอาจจะเก็บภาพสองข้างทางไปเรื่อยๆก็ได้ครับ

และแล้วก็ถึงละครับบบบบ สถานีถ้ำกระแซ ในสถานี นี้ถ้าใครที่จองตํ๋วแบบท่องเที่ยวแอดเวนเจอร์จะต้องลงที่สถานี นี้ครับ สถานี นี้เป็นจุดไฮไลจุดที่ 3 ของการเดินทางโดยรถไฟในครั้งนี้ พูดไปก็เท่านั้น ไปชมภาพดีกว่าครับ (เวลาที่ถึงโดยประมาณ เที่ยงกว่าๆ  + รถไฟจะขับช้าๆเลยครับในจุดนี้เพื่อให้เราถ่ายรูปให้หน่ำใจ)

ก็ประมาณนี้ละครับ ไฮไลในจุดที่ 3 ของการเดินทางโดยรถไฟไทย >_< สถานที่จริงบอกเลยว่าสวยมากๆครับ (แต่คุณต้องรีบไปจับจองริมหน้าต่างไว้ก่อนเลยนะครับไม่งั้ง อด ! )
ต่อมาเป็นจุดไฮไล เล็กๆที่เจ้าหน้าที่บอกว่า เหมือน แม่น้ำป่าอเมซอล ไปดูภาพกันครับ

ถ่ายมาได้น้อยคับเพราะว่ารถไฟไม่ได้ชลอความเร็ว + กับ มีต้นไม้บังวิวมากไปครับ
หลังจากผ่านสถานีถ้ำกระแซมาแล้วก็รอจนถึงสถานีน้ำตกคับจริงๆแล้วรถไฟจะจอดที่นี้ครับ แต่เป็นความโชคดีที่ในครั้งนี้เจ้าหน้าที่พาไปส่งถึงน้ำตกไทร
โยคน้อยเลยครับ >_<

พอถึงสถานี (เวลาโดยประมาณ 13 .00 ) ไทรโยคแล้วเจ้าหน้าที่จะแจ้งให้ทราบว่า เรามีเวลาทั้งหมด 3 ชม ในการเที่ยว เพราะฉะนั้นอย่ารอช้าคับ ลุยเลย !
ซึ่งที่ๆจะไปได้นั้นมีประมาณ 2 ทีคับ 1 ตัวน้ำตกที่อยู่ด้านล่าง 2.ตัวน้ำตกที่อยู่ด้านบน ซึ่งผมเลือกที่จะไปด้านบนเพราะผมไม่เคยขึ้นไปเลยแต่ตัวด้านล่างนิเคยไปมาแล้ว หลังจากที่ติดสินใจได้แล้วว่าจะขึ้นไปด้านบนก็อย่ารอช้าครับเพราะเราต้อง เดิน ! ขึ้นบันไดก่อนเลยครับ
หลังจากที่เราขึ้นมาแล้วจะมีบริการรถพวงพาไปน้ำตกครับ โดยค่าโดยสารคนละ 20 บาท ไป-กลับ แต่ถ้าจะเดินก็ประมาน 2กม ครับ (ผมเลือกรถครับเพราะต้องการทำเวลา)

รูประหว่างทางครับ

ใช้เวลาไม่นานมากก็มาถึงที่หมายครับ ก่อนจะลงจากรถพี่คนขับเขาจะให้เบอร์เราไว้ ให้เราโทรไปหาพี่เขาเวลาเราจะกลับครับ

เก็บป้ายซักหน่อย

ด้วยตอนที่ผมไปมันเป้นหน้าโครตมหาร้อนจึงทำให้น้ำที่น้ำตกน้อยไปด้วย ผมเลยไม่ได้เล่นครับแค่หาไรกินแล้วก็เดินถ่ายรูปไปเรื่อยๆแต่ก็มีเด็กๆเล่นกันอยู๋นะครับ มีบางจุดที่น้ำใสมากๆๆๆๆๆ แบบมองเห็นเท้าเราเลยแหละ + เวลาเราเอาเท้าไปจุ่มน้ำจะมีปลามาคอยตอดเท้าทำให้เพลินไปอีกแบบ

บรรยากาศโดยรวม

น้ำใสมากๆๆๆ + มีปลามาตอดเท้าด้วยเพลินดีครับ

มีจุดที่น่าถ่ายรูปอยุ่หลายจุดครับแต่จุดที่เห็นคนถ่ายกันเยอะๆจะเป็นจุดที่มีท่อนไม้พาดไว้สำหรับข้ามไปอีกฝั่งนึงครับ

ก็ลองไปถ่ายดูคับผมว่า ผู้หญิงหลายๆคนน่าจะชอบตรงจุดนี้กัน

พอมองนาฬิกาอีกที่ก็ถึงเวลาที่ต้องกลับละคับ แหม่ๆเวลามันช่างผ่านไปเร็วเสียจริง T_T ตอนกลับนี้เกือบไม่ทันครับอย่างที่บอกคับว่า " รถไฟไม่รอคนสาย " เพราะฉะนั้นรักษาเวลาด้วยครับ ที่นี้ขากลับเราก็จะผ่านสถานที่ ที่เราเคยผ่านมาแล้วซึ่งตรงสถานี ถ้ำกระแซนั้น ควรที่จะไปถ่ายซ้ำอย่างยิ่งครับ

ภาพขากลับตรงถ้ำกระแซ

พอหลังจากนี้อีกจุดนึงที่น่าถ่ายรูปก็ตรง " สะพานข้ามแม่น้ำแคว " ครับ แต่พอดีขากลับตรงนั้นผมไม่ได้ถ่ายมา T_T พอหลังจากนั้นแล้วรถไฟจะไม่หยุดเลยนะครับจะไปหยุดอีกทีตามสถานีใหญ่ๆเท่านั้น ก็ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้นะครับ หวังว่าจะมีประโยชน์กับคนที่ได้เข้ามาอ่านนะครับ

อันนี้แถมให้ครับ

ไฮไลสุดท้ายของรถไฟสายนี้เลยครับ " พระอาทิตย์ตก " ผมว่ามันสวยมากเลยครับยิ่งเราได้ถ่ายคู่กับรถไฟด้วยนะ ฟินมากๆ สำหรับผม

ขอฝากกระทู้แรกด้วยคับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

#ลืมบอกไปครับว่าพอรถออกไปได้สักระยะเจ้าหน้าที่จะสอบถามว่าจะเอาของฝากอะไรไหมซึ่งจะมีเมนูมาให้เราเลือกคับแล้วก็จ่ายเงินตอนนั้นเลยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่