ใครเคยโดนทำบุญแบบบังคับทำบ้าง??

กระทู้คำถาม
คืออยากจะบอกว่าเป็นคนที่ชอบทำบุญนะ ไม่ว่าจะกับเด็ก วัด โรงเรียน คนแก่ หรือแม้แต่หน่วยงานราชกาลต่างๆ ที่มาขอความร่วมมือ แต่ว่า จขกท. ชอบทำแบบสบายใจค่ะ ไม่ชอบทำแบบว่า ที่มาขายบัตรการแสดงของศิลปิน คนโน้น คนนี้ สมทบทุนร่วมสร้าง หรือว่าซื้ออะไรต่างๆ นาๆ ราคาเท่านั้น ราคาเท่านี้ คือกำหนดราคามาเลย จัดทำเพื่อ.......................... กับใคร หรือ กับอะไรต่างๆนาๆ ที่ห้องนั้น ณ โรงแรมนี้ เป็นบัตร VIP มีอาหารและเครื่องดื่มพร้อม 1 ที่นั่งราคา 1,000 - 2,000 บาท อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ และก็เป็นโรงแรมที่อยู่ในตัวจังหวัด ดีๆ ราคาแพงๆ ไม่แน่ใจนะว่าในกรุงเทพฯจะมีแบบนี้หรือเปล่า แต่ที่ จขกท. อยู่คือต่างจังหวัดค่ะ จะมีมาเยอะเลย
ตัว จขกท. เอง เปิดร้านขายของอยู่ค่ะ ก็เลยโดนแบบนี้บ่อยๆ จังหวัดนึงก็มีตั้งหลายตำบล หลายอำเภอ (จขกท.ก็ไม่ได้เป็นคนในจังหวัดนี้ ย้ายมาอยู่มาทำมาหากินเหมือนกัน) ไม่ว่าจะหน่วยไหนๆ ก็มา พอเราปฎิเสธไปก็ทำไม่พอใจ แล้วก็ประชดอีกว่า เก็บไว้ไปทำกับหน่วยนู้น ดีกว่าได้ผลประโยชน์กว่าเยอะ อ้าว!!!!! มาแบบนี้อีก เราก็อธิบายไปแล้วว่าอะไรยังไง ก็ไม่พอใจจะมาทำเป็นไม่ช่วยเหลือใจดำ (อันนี้โดนเมื่อกี้เลยค่ะ) ตัว จขกท. เองก็พูดนะค่ะ ว่าชอบทำแบบไหน และก็บอกด้วยไปด้วยค่ะ ว่า ถ้าเป็นโรงเรียน มาแบบนี้สู้จัดทำที่โรงเรียน แล้วเป็นการแสดงของนักเรียนซ่ะยังจะดีกว่า จัดมาเป็นโต๊ะเลยค่ะ โต๊ะล่ะ 1,000 หรือว่า 2,000 ก็ยังดีกว่านะค่ะ ยังจะดูน่าช่วยมากกว่า แต่แล้วก็โดนเบะปากใส่ แล้วก็ ประชดเหมือนเดิม (กับวัดตัว จขกท.เองก็ซื้อบัตรค่ะ เป็นเล่มๆเลย ซื้อที 4-5 เล่ม ๆ ละ 1,000-2,000 ก็ยังซื้อเลยค่ะ ไม่ได้โดนบังคับ หรือว่ามาประชดกันแบบนี้ ที่วัดขออะไรมาก็ให้ไม่เกี่ยงงอน หรือว่าจะเป็นหน่วนงานอื่นๆ มาขอก็ให้เลยไม่เคยนึกถึงราคา) แต่มาแบบนี้ไม่ไหวค่ะ สุดท้ายก็ได้แต่บอกเขาไปว่า คุณไม่เห็นตอนที่เราทำมากกว่า ไม่ใช่มาพูดจาแบบนี้ เพราะเราไม่เคยรู้จักกัน แล้วก็บอกเขาไปว่า เราไม่สะดวกค่ะ ถ้าจะทำเดี๋ยวไปที่สถานที่จริงให้เลยค่ะ

ปล. ถ้าหากอ่านแล้วงง จขกท. ก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ เพราะมันอธิบายไม่ถูกเหมือนกัน และก็ถ้าแท็คผิดห้องก็ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น