แม่ๆมือใหม่ มาshareการทำอาหารให้ลูกน้อยกันเตอะ^_^

ตอนนี้ลูกเราได้ 5ด.4ว. ลูกเริ่มกินอาหารครั้งแรกตอน 5ด.1ว. เพราะคุณหมอบอกว่าลูกเราได้5ด.ก็เริ่มกินกล้วยบด ข้าวบดแต่ข้าวต้องละเอียดยิ่งกว่าโจ๊ก ดื่มน้ำส้มคั้นได้ ดื่มน้ำได้
แต่เราเริ่มอาหารไม่ได้ตามคุณหมอบอก เพราะลูกเรายังสำรอก นมอยู่ ก่อนให้อาหารกับลูกควรสังเกตุดูลูกเราก่อนว่าควรให้อาหารชนิดไหน เพราะถ้าเริ่มด้วยข้าวบด หรือกล้วยอาจมีผลร้ายตามมาในกรณีที่ลูกเราระบบย่อยยังไม่ดี ลองอ่านดูในwebsiteได้นะค่ะมีเด็กเสียชีวิตเพราะกินกล้วยน้ำหว้า เพราะให้มากเกินและเด็กบางคนระบบย่อยยังดีก็อย่าเพิ่งป้อนเลยค่ะ มาเข้าเรื่องของอาหารลูกเราเลย
- มะเขือเทศต้ม
วิธีการคือ
1.มะเขือเทศ ต้มทั้งผล 5 นาที (อย่าเกิน เพราะไม่งั้นเสียคุณค่าทางอาหารค่ะ)
2.นำขึ้นมา เปลือกมันจะหล่อนออก ก็ส่วนที่นิ่มๆ แหละๆให้ลูกค่ะ (มะเขือเทศผลใหญ่นะค่ะ)
3.ทดลอง ครั้งแรกแค่ ครึ่งช้อน (เราใช้ช้อนยาว ขูดเอาเนื้อแหละๆ ไม่เอาแกรนในเลยค่ะ)
แล้วส่วนที่เหลือ เรานำไปปั่นในเครื่องแยกน้ำกับกาก แล้วเราได้ดื่มน้ำมะเขือเทศด้วย เสร็จในมื้อแรก
ผลการทดลองอาหารมื้อแรก ลูกจะถ่ายในวันถัดมาค่ะตอนช่วงบ่าย อ่อ เราจะคอยสังเกตุอึลูกด้วยค่ะ เพราะนี้คือการดูว่าเขาสุขภาพยังok ไหมอะ
วันที่ 2-3 เหมือนเดิม
วันที่ 4
ม็อคคอลี กับ มะเขือเทศ นมแม่
1.นำม็อคคอลี กับมะเขือเทศผลใหญ่ต้ม 5 นาที
2.นำมะเขือเทศผลใหญ่ ทำเหมือนเดิม ส่วนม็อคคอลี เอาไปใส่ในเครื่องแยกน้ำและกาก
3.นำน้ำม็อคอลีที่ได้แช่ตู้เย็น+มะเขือเทศเนื้อเราขูดแช่เย็น พอหายร้อนแล้วค่อย ปั๊มนมเราใส่ไปผสม
-หลังจากกินอาหารมื้อนี้ลูกเรากินประมาณ 1ชม. นางถ่ายเต็มแพมเพอเลย ชนิดว่าล้นด้านขอบข้าง แต่ที่ทำให้ถ่ายคือ ม็อคคอลี น้ำนมแม่ แต่มะเขือเทศแทบไม่มีเลย
เกร็ดความรู้นะค่ะ น้ำนมแม่อย่าเจอความร้อนจัดๆ เพราะทำเสียคุณค่าในน้ำนมแม่ เราไม่รู้ว่าจะบอกว่าแร่ธาตุ หรือวิตามินอะ ถ้าใครอยากได้ภาพประกอบพรุ้งนี้จะพยายามลงรูปนะ เคยโพสแบบข้อความถามไม่เคย ลงโพสแบบลงรูปอะ แต่จะลองดูนะค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่