เซนเซอร์ฝั่งอเมริกาก็ฮาได้เหมือนกัน

ไม่แน่ใจนะครับว่ามีคนมาแชร์หรือยังนะครับ

เมื่อสองวันที่ผ่านมา (14/05/2015) Fox News ได้รายงานข่าวเกี่ยวกับกระประมูลภาพเขียนของ Picasso ในราคา $179ล้าน ซึ่งก็เป็นบุคคลที่เป็นที่รู้จักกันอย่างกว้างขวางอยู่แล้ว อีกทั้งยังเป็นหนึ่งในผู้ริเริ่ม Cubist Movement ผมว่าใครๆก็ต้องเคยเห็นหรือรู้จักสไตล์ของศิลปะแบบนี้อยู่แล้ว (แต่อาจจะไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไรเท่านั้นเอง)

แล้วสิ่งที่สร้างความตลกให้กับคนทั้งโลกและสร้างความอับอายให้กับสำนักข่าวก็คือรูปนี้
ซึ่งอยู่ในชุดภาพ Les Femmes d'Alger (Women of Algiers) ที่มีหลายเวอร์ชั่น
ชิ้นที่อยู่ในข่าวคือ Version O

โอ้วแม่เจ้า!! เม่าตกใจ เซนเซอร์นม!! เต่าเอือม มีการเบลอนมด้วยยย 555
ไม่น้อยหน้าพี่ไทยเลยนะที่เบลอนมชิซุกะหรือเบลอนมหุ่น

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เรื่องนี้ก็ทำให้ผู้คนบนโลกโซเชียลฮาและผิดหวังไปพร้อมๆกัน บางคนก็ว่า

"้พนักงานของ Fox News จิตวิปริตขนาดไหน? ขนาดนมของภาพวาดยังต้องเบลอ"
หรือ
"ฉันชอบมากที่ Fox News เบลอนมและอวัยวะเพศของผู้หญิงในภาพที่มีราคา $179ล้าน ทุเรศและน่ารังเกียจมากๆ"

ผมว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องที่ถกเถียงกันเยอะมาก แต่ไม่ได้ถกกันนะว่ามันควรหรือไม่ควร แต่ถกกันว่าทำไม ทำไม ทำไม
ทำไมเขาถึงคิดว่าเรื่องพวกนี้ต้องโดนเซนเซอร์ด้วย?!
ซึ่งผมเองก็ไม่แน่หรอกนะว่ามันมีกฏหมายอะไรหรือป่าว แต่ว่าถ้าสื่ออื่นๆสามารถแผร่ภาพพวกนี้ออกไปได้ ผมว่ามันไม่น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องนะ

แล้วนี่ก็ภาพต้นฉบับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ปล. กระทู้แรกของผมครับ ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขอโทษด้วยนะครับ
ปล2. ถ้าแท็คห้องผิดขอโทษด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่