[Eurovision Magazine] OGAE โหวตให้เพลงจากอิตาลีเป็นเต็งแชมป์ปีนี้

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 60
(ยูโรวิชั่น 2015)
วันที่ 19, 21 และ 23 พฤษภาคม 2558
ที่เวียนนา ประเทศออสเตรีย

สวัสดีค่ะ สาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน
พบกับกระทู้ Eurovision Magazine ฉบับทดลองอีกเช่นเคยค่ะ

สำหรับใครที่ยังที่ยังไม่ได้ฟัง 40 เพลงที่จะทำการแข่งขันปีนี้ ไปฟังได้ที่กระทู้นี้ค่ะ http://pantip.com/topic/33390918 เพี้ยนmbpt

วันนี้เหลืออีก 8 วัน จะทำการแข่งขันยูโรวิชั่น

เมื่อคืนนี้ OGAE (Organisation Générale des Amateurs de l'Eurovision) ซึ่งเป็นองค์กรแฟนคลับยูโรวิชั่นสากล
ได้ประกาศผลโหวตเพลงลุ้นแชมป์ในยูโรวิชั่นปีนี้ ผ่านการโหวตจากสมาชิกชมรมแฟนคลับกว่า 41 ชมรมทั่วยุโรปและทั่วโลก
ตั้งแต่วันที่ 1-10 พฤษภาคมที่ผ่านมา โดยประกาศวันละสี่ชมรม ผลปรากฏว่า...

เพลง Grande Amore ร้องโดยวงอิล โวโล่ จากอิตาลีได้รับการโหวตเป็นอันดับหนึ่ง 367 คะแนน

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

รองลงมาคือเพลง Heroes จากสวีเดน และเพลง Goodbye to Yesterday จากเอสโตเนียตามลำดับค่ะ

โดยสามารถไปอ่านรายละเอียดการประกาศคะแนนแบบเต็มได้ที่ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

โดยโพลของ OGAE มีความน่าเชื่อถือในระดับหนึ่ง โดยตั้งแต่ปี 2010 เป็นต้นมา เป็นเช่นนี้ค่ะ

ปี 2010 โหวตให้เดนมาร์กเป็นแชมป์ แต่ผลการแข่งขันเยอรมันที่ได้ที่สามในโพลเป็นแชมป์
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ปี 2011 โหวตให้ฮังการีเป็นแชมป์ แต่ผลการแข่งขันอาเซอร์ไบจานได้แชมป์ไป
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ปี 2012 โหวตให้สวีเดนเป็นแชมป์และผลการแข่งขันตรงกับที่โพลบอกไว้

ปี 2013 โหวตให้เดนมาร์กเป็นแชมป์และผลการแข่งขันตรงกับที่โพลบอกไว้

ปี 2014 โหวตให้สวีเดนเป็นแชมป์ แต่ผลการแข่งขันปรากฏว่าออสเตรียที่ได้ที่สี่ในโพลได้แชมป์ไป

เท่าที่สังเกตว่า 5 ปีที่ผ่านมา ตรงเผ๋งกับที่โพลทำนายไว้ 2 ปี คือปี 2012, 2013
ส่วนของปีนี้ก็อาจไม่แน่ อิตาลีอาจะเป็นแชมป์ก็ได้ ประเทศอื่นก็อาจะเป็นแชมป์ได้ เพราะการแข่งขันในอีกไม่กี่วันมันจะพิสูจน์เอง

ปล. จขกท. ติดตามพลนี้ตั้งแต่ช่วงวันแรกๆเลยค่ะ ตอนแรกสวีเดนนำ แต่ช่วงหลังๆ หลายชมรมจากหลายประเทศเทคะแนนให้อิตาลีมากขึ้น ทำให้อิตาลีชนะผลโพลไปค่ะ

ขอบคุณที่อ่านกระทู้นี้ค่ะ สามารถติชม และแสดงความเห็นกันนะคะ
สำหรับใครที่อยากรู้ว่ายูโรวิชั่นคืออะไร สามารถถามในกระทู้นี้ได้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่