ตามหาภาพวาดในความทรงจำ

รบกวนทุกๆท่านในห้องนี้ด้วยนะคะ ตอนนี้จขกท.กำลังตามหาภาพที่มันมีความหมายและคุณค่าทางจิตใจสำหรับจขกท.มากๆ
จขกท.พยายามหาตามร้านภาพต่างๆหรือเสิร์จข้อมูลในเนตหรือช่องทางอื่นๆมาแล้ว(หรือจขกท.ไปไม่ถูกแหล่งก็ไม่รู้)
เลยอยากรบกวนผู้ที่รู้เรื่องด้านนี้หรือรู้แหล่งข้อมูลค่ะ

อันนี้บรรยายตัวภาพ(แต่ไม่แน่ใจเพราะจำรายละเอียดได้ไม่หมด)

เป็นภาพวาดวิถีชีวิตของชาวท้องทุ่งนา ซ้ายมือจะมีบ้าน(เรียกประมาณกระท่อมได้) มีลำธารตัดผ่านหน้าบ้าน มีผู้หญิงออกมาซักผ้าหรือล้างผัก(อันนี้ไม่แน่ใจ)อยู่ริมลำธาร (และจะมีคนอยู่บริเวณนี้ด้วย แต่ไม่มั่นใจจำนวน) วิวข้างหลังจะเป็นท้องนาทั้งหมด ส่วนซ้ายมือของภาพจะเป็นผู้ชายกำลังจูงควายออกจากถนนทุ่งนา ริมถนนจะเป็นต้นไผ่เรียงยาวตลอดแนว(เท่าที่จำได้น่าจะใช่) ใครพบเจอภาพวาดแนวนี้ขอรบกวนหลังไมล์หาจขกท.ได้เลยนะคะ หรือเป็นภาพอื่นที่ใกล้เคียงตามที่อธิบายมาก็ได้ เผื่อที่จขกท.บรรยายมาอาจไม่ตรงทั้งหมด ต้องขออภัยจำรายละเอียดลึกกว่านี้ไม่ได้จริงๆ ตามหามาประมาณ6ปีแล้ว
ส่วนภาพด้านล่างเป็นภาพในกลุ่มเดียวกันที่จขกท.ตามหา ภาพจะโทนสี แสง บรรยากาศแบบนี้เลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่