อยากจะซื้อกล้องสักตัวครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ

ตามหัวกระทู้เลยครับ

พอดีเจ้า Canon 550D ตัวเก่าของผมมันได้สิ้นอายุขัยลงเมื่อไม่นานมานี้ ( คุณพ่อเอาไปใช้อิท่าไหนไม่รู้กลับมาอีกทีพังซะแล้ว - -* )

ตอนนี้เลยกำลังตัดสินใจหากล้องตัวใหม่มาใช้ครับ

การใช้งานผมก็ ขำๆครับ ถ่ายทั่วไป ขี่มอเตอร์ไซค์ออกทริป ถ่ายรูปเล่นตามทาง  ถ่ายพวก Gadget มือ2ลงเว็ปขาย ความรู้เรื่องการถ่ายรูปพอมี ฝีมือก็กลางๆค่อนไปทางกระจอก

ตอนนี้เล็งๆ mirrorless ไว้ครับ อยากลองใช้เล็กๆกระทัดรัดดูมั่งเหมือนกัน

งบประมาณ 30000+- นิดหน่อยครับ

คำถามมีตามนี้ครับ
1.ผมควรซื้อกล้องตัวไหนดีครับ แนะนำมาเป็น mirrorless หรือ DSLR เลยก็ได้ครับ
2.ซื้อ A5100 หรือ A6000 ตอนนี้เลยดีไหม ( แอบกลัว A6100 โผล่มาหลังจากซื้อไม่นาน )
3.กล้องที่ไม่มีช่องมองภาพนี่เวลาใช้งานมันจะ ขัดๆหรือเปล่าครับ ( เคยใช้แต่ DSLR )

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในกระทู้นี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่