ถ่ายเป็น RAW สวยกว่า JPG?

ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า ก่อนหน้านี้ผมถ่ายเป็น JPG มาตลอด เพราะถ่ายสำหรับตัวเองซะเป็นส่วนใหญ่ ก็เอามาเข้า LR ตามปกติ หารูปที่จบหลังกล้องแทบไม่ได้เลย แต่ช่วงหลังมีงานไปถ่ายให้ลูกค้าบ้าง ต้องการเซฟตัวเองเลยถ่ายแบบ RAW ไว้เลย กลับกลายเป็นว่า ไฟล์ภาพส่วนใหญ่แทบไม่ต้องปรับอะไรมากเลย แค่ดูแสงให้พอดี สีไม่โอเวอร์ก็พอแล้ว แทบจะจบหลังกล้องเลย เหมือนกับว่าถ่ายเป็น RAW ไฟล์มันสวยกว่า ผมคิดไปเองป่าวครับ หรือว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่