แอร์ไม่ค่อยเย็น วันนี้ช่างมาติดแอร์ ช่างไม่พันท่อตรงนี้เกี่ยวกันไหมครับ

วันนี้ช่างมาติดแอร์ขนาด 13000 btu  ที่ห้องทำงาน แต่แอร์ไม่ค่อยเย็นเลยครับ
ขนาดห้อง 3*3 เปิดนานมากก็ได้อุณหภูมิไม่ค่อยเย็นเลย เอามือจ่อหน้าแอร์ก็เย็นแต่ไม่จัดมาก
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ลองสังเกต ในตอนที่คุณเพิ่งเปิดแอร์ เมื่อคอมเพรสเซอร์ด้านนอกเริ่มทำงาน
ได้ยินเสียงเหมือนการฉีด ที่ชุดคอยล์เย็นในห้อง บ้างหรือเปล่า

เพราะกรณีแอร์แบบตั้งแขวน ส่วนใหญ่น้ำยาจะถูกฉีดและเกิดความเย็นที่ชุดคอยล์เย็นในห้อง
ท่อเล็กที่ออกจากคอยล์ร้อนจึงไม่ต้องหุ้มฉนวนครับ
ต่างจากแอร์แบบติดผนัง ซึ่งน้ำยาจะถูกฉีดและเกิดความเย็นก่อนจะออกจากชุดคอยล์ร้อน ท่อทั้งสองจึงต้องหุ้มฉนวน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่