ทำไม คนเราถึงคิดว่า ชีวิตนี้ มันยืนยาว (หรือเอาศิริมงคล)

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ คือผมอยากรู้ว่า ทำไม ?? คนเราถึงคิดว่า ชีวิตนี้ มันยืนยาว เท่าที่อ่านๆ หลายๆ กระทู้ หลายๆ เรื่อง ส่วนมากจะมีคำตอบ แนวๆ ที่ว่า "ชีวิตนี้ยังมีเวลาอีกเยอะ รอไปยาวๆ" หรือ "ชีวิตมีพรุงนี้เสมอ" ทั้งๆที่ มีการเฉลี่ยอายุคนเรา สั้นลงๆ ในทุกๆยุคและสมัย แต่ไม่ว่าเรื่องปัญหาอะไรก็แล้วแต่  จะไม่ว่าที่ไหนๆ ก็จะมีคำตอบว่า "เดี๋ยวๆเวลาช่วยได้" หรือ "หรือดูๆไป" ทั้งๆบางเรื่อง อย่างเช่นความสุขที่เข้ามา หรือ โอกาศในวาระต่างๆ เราก็จะได้ยินคำตอบ แนวๆนี้อ่ะครับ อยากได้ความคิดเห็นจาก พี่ๆ เพื่อนๆชาว Pantip อ่ะครับ
ปล.นี่คือกระทู้แรก อาจจะตั้งกระทู้ไม่ได้ดีนัก แค่เป็นคนขี้สงสัย เท่าที่ดูโลกนี้มันขัดแย้งกันหลายอย่าง เลยอยากลองหาความเห็นครับ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่