ช่วยแนะนำกล้องและ software สำหรับสำรวจลูกค้าหน่อยครับ

ช่วยแนะนำกล้องสำหรับสำรวจลูกค้าหน่อยครับ ตอนนี้มีอยู่พันกว่าราย เป็นโรงงานน้ำแข็งครับ สำรวจว่าอยู่ตรงไหนบ้างและเก็บภาพหน้าร้านลูกค้าและตรวจทานว่าอยู่ครบใหม ตอนนี้ใช้วิธีเอาเครื่อง gps ไปจับพิกัด กับใช้กล้องถ่ายภาพ แต่ไม่ค่อยสะดวกเพราะติดไปกับ พนง. ส่งของต้องทำเวลา จึงอยากได้กล้องที่ถ่ายภาพพร้อมเก็บข้อมูล GPS ในตัว ตอนนี้เล็ง Nikon aw130 อยู่ครับ แต่ไม่ทราบว่าเราอับข้อมูลตำแหน่งขึ้น google map ได้ใหม หรือดึงไฟล์พิกัดออกมาได้ใหม เพราะ ของเดิมใช้ garmin แปลงไฟล์แล้วอัพขึ้นได้ ทำให้สะดวกในการแชร์ข้อมูลในหน่วยงาน โทรไปศูนย์นิคอนก็เหมือนตอบไม่ค่อยได้ถามทีนึงรอ 5 นาทีกว่าจะตอบ และอยากทราบว่ามีโปรแกรมใหนที่ช่วยจัดการไฟล์ภาพพร้อมพิกัดได้ใหม เช่น ระบุตำแหน่งที่ถ่ายภาพให้ในแผนที่ สรุปนะครับ
     1. กล้องควรใช้รุ่นอะไร
     2. มีโปรแกรมคอมที่เหมาะกับงานนี้ใหม
     3. หรือมีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ใหมครับ และงบประมาณเท่าไร
   ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่