ตามหลักการรักษา นางพยาบาลสามารถตรวจวิเคราะห์โรคและจ่ายยาให้คนไข้ได้หรือไม่

เพิ่งเคยไปอนามัยครั้งแรก รักษาอาการตัวร้อนและปวดกล้ามเนื้อเมื่อเดือนที่แล้ว ที่สถานีอนามัยแถวบ้าน ไม่มีหมออยู่ มีแต่พยาบาล 1 คน ที่เหลือคือผู้ช่วยก็ตรวจวัดไข้ วัดความดัน ให้ยาพารา ยาแก้ไอ (Dextrometorphan) ยาลดน้ำมูก (Chlorpheniramine) และเกลือแร่ ซึ่งผมก็ไม่ได้มีน้ำมูกอาการหวัดหรือไอที่เห็นชัดเจน และให้กลับบ้านครับ ผมเลือกกินแต่ยาพาราครับ แล้วอาการก็ไม่ดีขึ้น จนมาค้นหาข้อมูลใน google พบว่าอาหารมีเชื้อก็ทำให้ตัวร้อนได้ ผมก็ร้องอ๋อเลย คือไปทานผัดหอยลายอยู่ในหม้อตั้งทิ้งไว้นานและมันไม่ค่อยสด แต่ก่อนทานก็อุ่นแล้ว แต่ไม่มีอาการปวดท้องหรือท้องเสียเลย จากนั้นผมเลยทานคาอาบอน4เม็ด และอีกวันทานยาธาตุน้ำขาวไป2ครั้ง อาการก็ดีขึ้นและหาย เลยอยากทราบว่า พยาบาลสามารถตรวจวิเคราะห์โรคได้ไหม ตอนเค้าตรวจโรคก็ไม่ค่อยซักถามเท่าไหร่ และคงคิดว่าผมเป็นโรคหวัดเลยให้ยาดังกล่าวมา ซึ่งมันไปผิดทาง อยากให้สถานีอนามัยมีหมอและเป็นที่พึ่งกับชาวบ้านได้ตามสมควรนะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ตอบคำถามก่อน
พยาบาลช่วยตรวจ และรักษาได้ ระดับหนึ่งค่ะ
ยิ่งถ้าเขาได้รับการอยรมพยาบาลเวชปฏิบัติ ก็ช่วยได้มากทีเดียว
เดี๋ยวนี้มีพยาบาล APN ด้วย ย่อมาจาก Advanced Practical Nurse ซึ่งต้องผ่านการสอบ ก็ยิ่งช่วยหมอได้มาก
ประเทศเราหมอมีน้อย ไม่พอที่จะไปอยู่ประจำสถานีอนามัย ซึ่งปัจจุบันนี้เขาเรียก รพ.สต.แล้ว
ถึงมีพอ ก็ไม่มีหมออยากไปอยู่ที่นั่นประจำหรอก เพราะอยู่นานๆไป ความรู้หมดหดหาย

เรื่องอาการของคุณ เป็นไข้ ปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ ไม่ได้มีอาการของทางเดินอาหารเลย
ที่พบได้บ่อย ก็เป็นอาการของการติดเชื้อไวรัสทั่วๆไป ที่จริงไม่ต้องรักษาก็หายได้
เจ้าหอยลายนั่น อาจจะไม่เกี่ยวก็ได้

ในเมื่อไม่มีอาการปวดท้อง ท้องอืด ท้องเดิน ถ่ายเหลว เลย
แล้วคุณไปกินคาร์บอน กับยาธาตุน้ำแดงทำไม?
แล้วถ้ามีอาการ แล้วคุณไม่บอกพยาบาลคนนั้น แล้วเขาจะรู้ไหมล่ะ เขาจะถามไหมล่ะ ว่าคุณไปกินอะไรมา
ความคิดเห็นที่ 1
สามารถตรวจได้ครับในเบื้องต้น และโดยเฉพาะพยาบาลที่เรียนต่อสาขาเวชปฏิบัติ อันนี้สามารถตรวจรักษาโรคเบื้องต้นและจ่ายยาฆ่าเชื้อแทนแพทย์ได้เนื่องจากมีจำนวนแพทย์ไม่เพียงพอ  อีกอย่างสถานีอนามัยไม่มีแพทย์ประจำครับ

การที่คุณบอกอาการเค้าไปอย่างนั้น ถึงเป็นแพทย์ก็จะวินิจฉัยคล้ายๆกับที่คุณพยาบาลท่านนั้นทำ เพราะคุณบอกอาการไปเท่านั้น

มีไข้แต่ไม่ถ่ายเหลว ไม่ปวดท้อง ไม่ให้ประวัติการรับประทานอาหาร ไม่มีหมอที่ไหนในโลกวินิจฉัยว่าคุณมีอาการ อาหารเป็นพิษหรอกครับ

อยากให้สถานีอนามัยมีหมอ เค้ามีครับ ถ้าคุณเป็นอะไรรุนแรงเค้าจะเขียนใบส่งตัวคุณไปรักษาต่อที่ รพ.อำเภอ ซึ่งที่นั่นยังแก้ปัญหาแพทย์ไม่เพียงพอไม่ได้เลย

คุณไม่จำเป็นต้องพึ่งสถานีอนามัยครับ พึ่งตัวเองในการรักษาก็ได้จากการถามกูเกิ้ลที่คุณทำ ภาระงานเจ้าหน้าที่เค้าอาจจะลดลงซึ่งก็ถือว่าเป็นเรื่องดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่