ขอคำแนะนำการเดินทางจาก Paris ไป Mont Saint-Michel และการท่องเที่ยวระหว่างเมืองที่ ฝรั่งเศสหน่อยครับ

ที่คิดไว้คือ เดินทางออกจาก Paris วันเสาร์ที่ 13 มิถุนายน 58 ช่วงเช้า ประมาณ 8 โมงอ่ะครับ
เช็คดูตารางรถไฟแล้ว หลักๆ จะมี 2 เส้นทางคือ
1. Paris-Caen-Pontorson แล้วต่อรถบัสไป Mont Saint-Michel อีกหน่อยนึง กับอีกเส้นทางคือ
2. Paris-Rennes แล้วต่อรถบัส 5230x ไปที่ Mont Saint-Michel

เพื่อนๆ ที่เคยไปเที่ยว Mont Saint-Michel จาก Paris คิดว่าเส้นทางไหนสะดวกกว่ากันครับ
แล้วนอกจากสองเส้นทางนี้แล้ว ยังมีการเดินทางไป Mont Saint-Michel แบบอื่นอีกมั้ยครับ

ถามต่ออีกนิด พอกดเลือกตั๋วดู (เส้นทางที่ 1) จะมีคำเตือนว่า connecting time น้อยกว่า 20 นาที (ตามตารางอยู่ที่ 16 นาที)
จะพอต่อรถไฟที่สถานีเดียวกันทันมั้ยครับ คือยังไม่เคยขึ้นรถไฟที่นั่น เลยไม่แน่ใจว่าต้องเดินระหว่างชานชาลาไกลมากมั้ย
การทรานสิทยุ่งยากรึปล่าว อีกอย่างคณะที่ไปก็ 5 คน และส่วนใหญ่จะเป็นผู้ไม่มีประสบการณ์ การเดินทางกันเลย
ที่คิดไว้หากต้องเดินทางแล้วมีเวลาต่อรถไฟน้อยเกินไป อาจจะแยกจองเป็นสองท่อน Paris-Caen, Caen-Pontorson
แล้วเลือกช่วงเวลาต่อรถไฟขบวนหลัง เพื่อที่จะไม่เร่งรีบจนเกินไปน่ะครับ

แล้วเพื่อนๆ ท่านใด มีเส้นทางการเดินทางเที่ยวนอก Paris ซัก 3-4 วัน มาแนะนำมั้ยครับว่า ไปเมืองไหน แวะที่ไหนดี

ขอบคุณทุกๆ สำหรับคำตอบคร้าบ
ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่