| A year in ITALY | ล่องตั้งแต่เหนือจรดใต้ 12เดือน 12เมือง

เรามีโอกาสได้ไปเรียนต่อที่อิตาลีเมื่อปีที่ผ่านมาค่ะ
เป็นความใฝ่ฝันของเราตั้งแต่เด็ก และเชื่อว่าคงเป็นความฝันของหลายๆคนด้วย
เลยตั้งใจกะตัวเองว่าจะออกไปเปิดหูเปิดตาให้ได้มากที่สุด  
โดยมีกฏสั้นๆว่า พอว่างจากการเรียน จะสะพายกล้องออกเที่ยวต่างเมืองอย่างน้อยเดือนละครั้งค่ะ

กระทู้นี้จึงขอรวบรวมความทรงจำของเราในอิตาลีในระยะเวลา 1 ปี
โดยจะตั้งใจเก็บให้ครบ ทุ่งหญ้า-เมืองเก่า-ป่าเขา-ทะเล ตามฤดูกาลค่ะ
หวังว่าคงจะให้แรงบันดาลใจ หรือข้อมูลความรู้ได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ เริ่มกันเลยค่ะ!

OMD EM-5, kit 12-50mm

1 January | Milan

เดือนนี้เป็นเดือนที่เราเพิ่งมาถึงค่ะ มิลานเป็นเมืองที่เรามาใช้ชีวิตเป็นเวลา 1 ปีค่ะ
เสน่ห์ของมิลาน คือ ความสวยงามที่ซ่อนอยู่ค่ะ ภายใต้เมืองเก่าๆเทาๆ แต่แฝงไปด้วยดีไซน์และรสนิยมค่ะ
เมืองนี้ถ้าคนที่มาเที่ยวแปปๆจะไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่
แต่สำหรับการมาใช้ชีวิต มิลาน เป็นเมืองที่อยู่ๆไปแล้วจะค่อยๆรักค่ะ

2 Febuary | Venice

เดือนกุมภาพันธ์ เราเลือกที่จะมาเวนิสค่ะ
เพราะเป็นเดือนที่มีการจัดเทศกาลหน้ากาก (carnevale di venezia)
ซึ่งเป็นความใฝ่ฝันของเราตั้งแต่เด็กเลยว่าจะมาเทศกาลนี้ให้ได้ครั้งนึงในชีวิตค่ะ

และเราก็นั่งเรือไปเที่ยวเกาะ Burano ด้วยค่ะ เป็นเกาะที่บ้านเรือนตั้งใจกันทาสีบ้านแต่ละหลังไม่เหมือนกัน น่ารักมากๆค่ะ

3 March | Bergamo

มีนาคม เราเริ่มเรียนหนัก ไม่ค่อยมีเวลา เราเลยเลือกไปเที่ยวเมืองใกล้ๆมิลานค่ะ
เมืองนี้ชื่อว่า Bergamo เชื่อว่าหลายๆคนคงไม่คุ้น เพราะเป็นเมืองเล็กๆไม่มีคนต่างชาติรู้จักเท่าไหร่
ความเจ๋งของเมืองนี้คือ สมัยก่อนเค้าแบ่งเมืองเป็น 2 ฝั่งค่ะ
เมืองบนเขา (Città Alta) และเมืองล่าง (Città Bassa) เลยออกมาอย่างที่เห็นตามภาพเลยค่ะ

4 April | Lake Como

เดือนเมษา เป็นเดือนที่เราชอบที่สุดค่ะ เพราะเริ่มเข้าฤดูใบไม้ผลิ ไปที่ไหนก็สวยทุกหนทุกแห่ง
เราอยากเห็นทะเลสาบและทิวเขาที่ยังมีหิมะปกคลุมอยู่ เราเลยเลือกไป Lake Como ค่ะ

และก็นั่งเรือล่องทะเลสาบไปเที่ยวเมืองใกล้ๆอีกเมือง ชื่อว่า Bellagio ค่ะ
เป็นเมืองน่ารักๆ ถ้าใครเคยไปprimoเขาใหญ่ เราว่าเค้าคงเอาต้นฉบับมาจากเมืองนี้แหละค่ะ

5 May | Positano - Amalfi - Capri

พฤษภาคม ใกล้จะเข้าหน้าร้อนแล้วค่ะ อากาศแจ่มใสกำลังเหมาะจะไปทะเล
เดือนนี้มีวันหยุดยาวพอดี เราเลยตรงดิ่งลงใต้เลยค่ะ
เราไป Napoli - Sorrento - Positano - Amalfi coast - Capri 4วัน3คืนค่ะ
ทะเลอิตาลีก็สวยงามสมคำร่ำลือค่ะ บวกกับการสร้างบ้านตามริมผาเป็นเอกลักษณ์
ทำให้เมืองนี้มันมีเสน่ห์มากๆ

เรานั่งเรือข้ามไปเกาะคาปรีวันนึงค่ะ แนะนำให้เดินเล่นรอบๆเกาะก่อน
ร้านรวงเค้าตกแต่งเป็นสีขาวๆฟ้าๆสไตล์เมดิเตอเรนเนียน สวยงามน่ารักมาก
แล้วค่อยขึ้นไปชมวิวที่จุดชมวิวข้างบนค่ะ สวยจนแทบจะตายไปตรงนั้นเลยยยย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่