ขอความคิดเห็นค่ะ รถไหลมาชน

กระทู้คำถาม
จอดรถทิ้งไว้ค่ะ รถของเราจอดซ้อนคัน ใส่เกียร์ว่างไว้ค่ะ พอกลับมา รถคันที่อยู่ในช่องจอดไหลลงมาชนเนื่องจากเค้าไม่ได้ดึงเบรกมือไว้ (เจ้าของรถยอมรับเองนะคะ) พอประกันของเค้ามา ตัวแทนประกันบอกว่ารถมันจะไหลมาชนได้อย่างไร ต้องมีบุคคลที่ 3 มาดันทำให้ไหลลงมาชนคันของเรา แต่ลองนึกภาพดูนะคะว่ารถที่จอดอยู่ในช่องจอดแล้วจะมีใครมาดันให้ลงมาชนกับคันที่จอดอยู่ด้านท้าย งงกับคำพูดที่เค้านึกวาดภาพมโนเองค่ะ แต่ถ้าพิจารณาจากสภาพของที่จอดรถ ชัดเจนเลยว่าพื้นมีความลาดเอียงค่ะ เป็นที่จอดกลางแจ้ง พื้นไม่สม่ำเสมอ รปภ.บอกว่าเวลามีรถวิ่งไปมา แรงสะเทือนอาจทำให้รถไหลลงมาได้ ซึ่งประเด็นหลังนี้น่าจะเป็นไปได้มากกว่า  

ประกันของเราเป็นชั้น 3 ค่ะ เรียกมาก็เหมือนจะช่วยอะไรไม่ได้ แต่ตัวแทนเราแนะนำให้ไปลงบันทึกประจำวันไว้ ก็มีการพูดคุยกันเยอะนะคะ และประกันของเค้าก็ยืนยันว่าจะไม่รับผิดชอบ แต่ที่น่าเสียใจคือประกันของคู่กรณี (ประกันชั้นหนึ่ง) พอมาคุยกับของเรา แล้วเห็นว่าเรามีประกันชั้นสาม ก็บอกประมาณว่าเราซวยแล้ว เหมือนเรามีประกันชั้นสามแล้วจะไปสู้อะไรกับเค้าได้ ฟังแล้วไม่น่าประทับใจเลย ก็เลยเป็นเหตุให้พยายามจะสู้ค่ะ ตอนนี้ตัดประเด็นเรื่องค่าซ่อมประตูตัวเองออกไปเลยค่ะ คิดว่าเราพอจะจ่ายค่าซ่อมเองได้ แต่การเจรจากับฝ่ายตัวแทนประกันของฝ่ายคู่กรณีแล้วทำให้อยากจะสู้ค่ะ ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดีคะ แต่ถ้าสุดท้ายแล้ว "เราเป็นฝ่ายผิด" ที่จอดซ้อนคันไว้ แล้วเกิดเหตุในลักษณะนี้ ถ้าไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้ ก็จะหยุดค่ะ จะเก็บไว้เป็นบทเรียนว่าอย่าพยายามไปจอดซ้อนคันอีก ถ้าเกิดเหตุคล้ายอย่างนี้อีก จะได้ไม่เสียเวลาไปเรียกร้องอะไรกับใครทั้งนั้น

ขอความคิดเห็น ข้อชี้แนะจากเพื่อน ๆ ด้วยค่ะ  ตอนนี้กำลังงง ๆ อยู่ว่าจะเอาไงต่อดี

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่