เรือด่วนเจ้าพระยา ทำแบบนี้มันใช่เหรอ?

เราเป็นคนหนึ่งที่ต้องโดยสารเรือด่วนเจ้าพระยาในเกือบทุกวันที่มาทำงาน
และท่าเรือ (พระอาทิตย์-บางลำภู) ที่เราต้องขึ้นเรือ มีกฏว่า ผู้โดยสารทุกคนต้องซื้อตั๋วก่อน ถึงจะลงเรือได้
โดยมีคุณป้าพนักงานขายตั๋ว โดยจะขายตั๋วสองราคา คือ 15บาท (เรือธงส้ม) กับ40บาท (เรือท่องเที่ยว)
(อันที่จริง บนเรือด่วนเจ้าพระยาทุกลำก็มีพนักงานขายตั๋ว)
ซึ่งบางครั้ง เรือลำที่มาจะเป็นเรือโดยสารธรรมดา ราคาโดยสาร 10 - 12 - 14 บาท
แต่ตั๋วที่ซื้อไปแล้ว 15บาท ...  ส่วนต่าง 5บาท 3บาท หรือ1บาท ขอคืนไม่ได้
แล้วไม่ใช่แค่กับเราคนไทย ท่าที่เราขึ้น ฝรั่งเพียบ เค้าจะรู้ไหมว่าตั๋วที่ซื้อ มันเกินราคา
และถ้าเราใครซื้อตั๋วกับป้าพนักงานขายตั๋ว ป้าจะบ่น / โวยวาย / ด่า (ขึ้นอยู่กับความหนักหนาของสถานการผู้โดยสารในขณะนั้น)
และจะมีเจ้าหน้าที่ที่โป๊ะคอยกันคนที่ไม่ซื้อตั๋ว ไม่ให้ลงเรืออีก
ถามว่า เรือมันวิ่งไปทางเดียวกัน ก็ใช่แหละ แต่ไม่งั้นจะคิดราคาให้ต่างกันมาตั้งแต่แรกทำไม
ถึงเงินไม่กี่บาทก็จริง แต่เราอยากให้เค้าขายตั๋วให้ตามราคาอ้ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่