ช่วยเหลือ จขกท. ด้วยค่า งมกับการหา Break even point มานานมากกกกกกกก

สวัสดีค่ะ จขกท. เป็นแค่นักศึกษาธรรมด๊าธรรมดา ที่ใช้เวลาทำความเข้าใจกับ พี่ bep มาน๊านนาน
ตามที่ จขกท เข้าใจนะคะ
การหา bep เป็นการหา    1. ขายจำนวนเท่าไหร่ถึงจะคุ้มทุน
                                 2. ขายในราคาเท่าไหร่ถึงจะคุ้มทุน
คือ คุณครูที่สอน จขกท. เขาได้สั่งงานไว้ให้ จขกท.ว่า เทอมนี้ ให้ จขกท. เปิดกิจการกิจการหนึ่ง
โดยนำเนื้อหาในวิชาทีคุณครูสอนไปใช้ค่าาา แต่ จขกท ดันไปมีปัญหากับ การหา bep สะงั้น แงงงงง T^T

ดังนั้น จขกท. ก็เลยเลือกเปิดกิจการ ขายใบชาอู่หลงค่า
แล้ว จขกท มีข้อมูลในมือ ตามนี้เลยค่า

-    พื้นที่                                                  8,000,000      บาท
-    เครื่องจักร                                           4,000,000       บาท    
-    ค่าวางระบบน้ำ                                        600,000       บาท
-    ค่าไฟ                                                         1,400         บาท        16,800    บาท*ต่อปี
-    ค่าปุ๋ย                                                        24,000        บาท        288,000บาท*ต่อปี
-    ค่าถอนหญ้า                                                1250        บาท        15,000    บาท*ต่อปี
-    ค่าจ้างเก็บบชา                                             9750        บาท        117,000บาท*ต่อปี
-    ค่าจ้างพนักงาน                                         12,000        บาท        144,000บาท*ต่อปี
-    ค่าแพคแกจจิ้ง(กล่อง+พิมพ์)                      13.40        บาท        *ต่อกล่อง
-    ชา เบอร์ 17                                               3,400        บาท        *ต่อ 1 กิโลกรัม
-    ชา เบอร์ 12                                               2,800        บาท        *ต่อ 1 กิโลกรัม

***มีการผลิตส่งออก ปีละ 800-1000 กิโลกรัม ค่ะ ทั้งนี้มีใบชาทั้งเบอร์ 17และ12 อย่างละครึ่งค่ะ
จัดใส่ในpackage 100 กรัม ต่อ 1กล่อง (800,000 – 1,000,000 กรัม = 8,000- 10,000 กล่อง)

คำถามค่ะ ^^
จขกท. ต้องรู้ และหาข้อมูลอะไรเพิ่มอีกมั้ยคะ แล้วก็
จขกท.ลองพยายามหา bep (ลองใส่ตัวเลข คิดมั่วเลยค่ะ) แล้วได้ผลลัพธ์อย่างที่เห็นค่ะ
ลึกๆแล้ว จขกท.คิดว่ายังขาดอะไรไปสักอย่าง เหมือนยังไม่ถูกต้อง รบกวน เพื่อนๆ ช่วยเหลือ จขกท. ด้วยนะคะ

เพิ่มเติมค่ะ ...
1. คือ ความคิด จขกท.  มีความเข้าใจว่า ที่ดิน  เครื่องจักร ค่าวางระบบน้ำ เราซื้อมาครั้งเดียว เราจะคิดมูลค่าเป็น per month ได้ด้วยหรอคะ
เพราะ ที่ดินไร่ชาของ จขกท. ไม่ได้มีกำหนดเวลาการใช้งานได้นะคะ
แล้วก็ ตรง ค่าเครื่องจักร และวางระบบน้ำ จขกท. ต้องคิดค่า depreciation ด้วยมั้ยคะ
2. หา variable cost per month แล้วเราต้อง หา variable cost per unis ด้วยมั้ยคะ แล้ว จขกท. ต้องหายังไงหรอคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่