ทำไมกุหลาบหินถึงมีอาการแบบนี้คะ? มันจะรอดไหมคะ? (มีรูป)

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยค่ะ พอดีไปซื้อมาจากงานเกษตรแฟร์ข้างมหาวิทยาลัย เมื่อเดือนที่แล้ว
คนขายเค้าบอกว่าเลี้ยงง่าย แต่พอถึงวันนี้มันเริ่มมีอาการใบเหลืองเหี่ยว จากขอบนอกเข้ามาเรื่อยๆ
อยากทราบว่ามันเป็นอาการปกติหรือเปล่าคะ ปกติให้น้ำ 2 วัน/ครั้ง (ให้วันละนิดหน่อย)
แล้วก็โดนแดดแค่ครึ่งวันเช้า แต่มันส่อแววว่าจะไม่ไหวแล้ววววว TOT ควรทำไงดีคะ

คือตอนแรกใบเค้าเยอะกว่านี้นะ แต่เริ่มเหี่ยวจากขอบนอกจนเหลือแค่นี้เอง

นอกจากกุหลาบหินแล้ว ก็ซื้อพวกไม้อวบน้ำแบบนี้มาอีก ไม่ทราบว่ามันชื่อต้นอะไร?
แล้วอยู่ในตระกูลเดียวกับพวกแคคตัสหรือเปล่าคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปล. ต้นอวบๆนี้ก็มีอาการใบเหลืองๆ เหี่ยวๆแล้วก็ร่วงเหมือนกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่