นโบายไหนของจีน ที่ถือว่าประสบความสำเร็จจนสามารถลดจำนวนคนจนได้มากที่สุดคือนโยบายอะไรครับ

ตามชื่อกระทู้เลยครับ ส่วนตัวผมรู้สึกว่าหนึ่งในนั้น คือนโยบายลูกโทนครับ เนื่องจากประชากรจีนในอดีตมีมากมายมหาศาล แล้วเมื่อรัฐบาลออกนโยบายนี้มา
จำนวนประชากรก็ลดลง และมันก็ส่งผลให้ค่าใช้จ่ายของแต่ละครัวเรือนลดลง คนมีเงินเก็บมากขึ้น ผมว่ามันน่าจะได้ผลในระดับหนึ่งเลยนะครับ
ถ้าเราไม่มองปัญหาในระยะยาวเรื่องของการขาดแคลนแรงงานและสมคุลเรื่องเพศ

ชาวพันทิปคิดว่ามีนโยบายไหนที่น่าสนใจ และคิดว่าสามารถลดจำนวนคนจนของประเทศจีนได้จริงไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่