ผมสามารถเรียกอะไรจากประกันอุบัติเหตุ กับค่ารักษา และสินไหมทดแทน

สวัสดีครับ ผมมีปัญหาคาใจอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์กรณี "ประสบอุบัติเหตุบนท้องถนน" แล้วเป็นฝ่ายถูก

เหตุมีอยู่ว่า
เมื่อวันที่ 4 เมษายน ที่ผ่านมาผมขับขี่มอเตอร์ไซต์บนถนนสุขุมวิทย์ แถวบางทราย ลักษณะถนนเป็นทางลาดลง (เนินขาลง)
ก่อนถึงที่กลับรถ ระยะกระชั้นชิด มีรถกระบะ Vigo กลับรถพอดี ทำให้ด้านหน้าขวาของรถ Vigo ชนเข้าข้างลำตัวผมเต็มๆ
วินาทีนั้นผมไม่รู้ว่าเป็นยังงัย ลืมตาอีกก็อยู่ในป่าหญ้าข้างทาง เลือดไหลเต็มแขนขวามีแผลแผลฉกรรจ์ 3 แผล(จนท.อาสาเค้าว่างั้น)
กับแผลถลอกอีกหลายแผล
คู่กรณีบอกกับประกันว่าผมตัดหน้าเค้า ผมได้ยินเลยบอกพ่อผมว่าเค้าเป็นฝ่ายที่ชนผม พ่อผมจึงขอคุยกับคู่กรณีและร้อยเวรและดูสภาพรถประกอบ
สุดท้ายคู่กรณีก็ยอมรับ และให้เหตุผลว่าไม่เห็นรถผม
ผมเข้าโรงพยาบาลเอกชล และต้องนอนพักฟื้นอยู่ที่โรงพยาบาล เย็บ 2 แผลบริเวณ ใกล้ข้อพับแขน 7 เข็ม ข้อมือถึงฝ่างมือ 8 เข็ม
อีกแผลหลังมือ เป็นแผลถลอกลึก (มีรูเอานิ้วชี้ใส่ไปได้ครึ่งเซ็น) แผลถลอกตามร่างกายบริเวณแขน หัวไหล่ ฯลฯ รอบฟกช้ำมาเป็นลายมังกรตั้งแต่
ข้อพับยาวจนเกือบหัวไหล่ และปวดร้าวที่แขนขวา
คู่กรณีมาหาและพูดว่าขอโทษนะน้องและยื่นแบงค์พันให้ 1 ใบ และมาบอกเหตุผลให้ผมฟังว่า "ไม่เห็น" ผมก็รับไว้ และคู่กรณีก็พูดว่า "ผมกำลังจะกลับบ้านไปบวช จะขอไปบวชที่สระแก้วก่อนแล้วจะกับมาคุย" พ่อผมก็ตกลง เพราะทางพ่อผมก็มีงานยุ่งเช่นกัน และบอกให้โทรนัดมาหลังวันที่ 20
วันที่ 3 ผมขอหมอกลับบ้าน เสียค่าใช้จ่ายไป 3 หมื่นกว่า ไม่รวมค่าทำแผลต่อเนื่อง (ประกันผมจ่ายไปก่อน)
ตั่งแต่วันนั้นผมยังไม่สามารถใช้มือขวาได้เลย ขยับนิ้วได้เล็กน้อย ไม่สามารถเขียนหนังสือหรือทำงานได้ เป็นโชคดีของคู่กรณีที่ไปชนวันหยุดสงกรานต์พอดี เลยไม่รู้จะเรียกอะไรได้บ้าง

ความเสียหายนะครับ
1.แผลตามร่างกาย (ไม่สามารถทำงานได้)
2.รถมอเตอร์ไซต์ Honda Click 125i (ยังไม่เห็นสภาพ)
3.เสื้อของรัก Puma ราคา 3,300
4.กางเกงตัวโปรด Levi's 501 3,100
5.กระเป๋ากล้อง Nikon (อยู่ใต้เบาะยังลอยออกมาได้)

จากเหตุข้างต้น ผมสามารถเรียกร้อง อะไรจากคู่กรีได้บ้างครับ เหมือนเค้าไม่ค่อยสนใจอะไรเลย เอาแต่พูดว่าเดี๋ยวประกันมาคุย จนป่านนี้ยังไม่มีประกันโทรมาเลยสักครั้ง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
การเรียกร้องค่ารักษาพยาบาล-สินไหม หากมีการพิสูจน์ความผิดและคู่กรณียอมรับ เบิกค่ารักษาจากพรบ.คู่กรณี สูงสุดไม่เกิน50,00บาท ค่านอนรพ.จาก พรบ.วันละ200บาท ไม่กิน20วัน

หากยังไม่มีการพิสูจน์ความผิด ใช้ พรบ.ของเรารักษาเบื้องต้นไม่เกิน30,000บาท ส่วนที่เหลือเบิกจาก พรบ.คู่กรณี เมื่อมีการพิสูจน์ผิด-ถูก

เมื่อเบิกค่ารักษาแล้ว ผู้บาดเจ็บยังเรียกร้อง1-5ได้ตามสิทธิ
1.ความเสียหายต่ออนามัย ร่างกาย อยู่ที่การเจรจา หรือฐานานุรูป(ฐานะ)
2.การขาดรายได้ หาหลักฐานรายได้ที่มีอยู่+ใบรับรองแพทย์เพื่อเรียกร้องตามจริง
3.การักษาที่อาจมีในอนาคต
4.ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นหลังได้รับอุบัติเหตุ
5.ทรัพย์สินอื่น ตามจริง
ข้อ1-3หากค่ารักษายังไม่เต็ม50,000. ให้เรียกร้องจาก พรบ.คู่กรณีจนเต็มวงเงินแล้วเรียกร้องจากภาคสมัครใจต่อไป

รักษาเกิน20วัน เป็นคดีอาญา หากคู่กรณีไม่แสดงความรับผิดชอบ ช่วยเหลือ ก็เอาใบรับรองแพทย์ให้ร้อยเวร เจ้าของคดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่