มีคำถามเกี่ยวกับกองทุนเปิดใหม่

หลังจากที่ศึกษากองทุนได้พักนึงเราก็เกิดข้อสงสัยขึ้นมา
มีคำถามเกี่ยวกับกองทุนที่เพิ่งเปิดใหม่ค่ะ  เปิดรับคำสั่งซื้อ-ขายล่วงหน้า
เห็นในFund Fact Sheet มีบอกว่าลงทุนครั้งแรกเท่าไร ขายได้เท่าไร
ดูในหนังสือชี้ชวนก็ไม่เห็นมี(หรือตัวหนังสือเยอะเลยตาลาย)
เราอยากรู้ว่ามันตัวละกี่บาท ถ้าเราซื้อในจำนวนลงทุนครั้งแรกนี่เราจะได้ประมาณกี่ตัว เราจะดูได้จากตรงไหน หรือต้องรอลุ้นอย่างเดียว
ซื้อก่อนดีหรือไม่

แล้วถ้าเราสนใจอยากซื้อกองทุนนั้นต้องไปเฉพาะธ.นั้นเลยหรือไม่
เรายังไม่เคยมีบัญชีกองทุนเลย ถ้าไปซื้อกองทุนต่างธนาคารเราจะได้สมุดบัญชีของกองทุนนั้นไหม
แล้วซื้อกองทุนเปิดเสาร์-อาทิตย์ได้มั้ยคะ

รบกวนด้วยนะคะ งงสุดๆ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ให้ดูจากหนังสือชี้ชวนส่วนสรุป  จะสะดวกกว่า  น่าจะมีให้อ่านสัก 2-3 หน้า  บอกวิธีซื้อขายได้ตังค์  ขั้นต่ำเท่าไหร่เสร็จสรรพ

ส่วนต้องซื้อขั้นต่ำเท่าไหร่นั้น  ขึ้นกับชนิดของกองและบลจ.ค่ะ  กองตราสารหนี้แบบฟิกซ์เวลาบางกองต้องการขั้นต่ำ 1 แสน
บางที่ 1000 บาทก็มี (ธนชาต)   บัวหลวงส่วนใหญ่ 5 พัน  ทหารไทย 1000 บาทเป็นส่วนมาก

ไปซื้อที่ธนาคารชื่อเดียวกับบลจ. ก่อนอื่นต้องไปเปิด "บัญชีกองทุน" ก่อน  แล้วซื้อ  ถ้ามีบุ๊คเขาก็จะให้เลย  ถ้าต้องการเลย
ควรไปในวันและเวลาทำการ ของบลจ.  เพราะหลายแห่งไม่เปิดให้นอกเวลาทำการ  เช่นกรุงศรี  กสิกร  แต่บางแห่งทำเรื่องให้
ให้ทำใบสั่งซื้อและตัดเงินจากบัญชีไว้  แล้วทำให้ในวันทำการถัดไปค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่