แนะนำเลนส์wide สำหรับ sony a6000 ทีค่ะ

ได้กล้องกับตัว 50 / 1.8 มาซักครึ่งปีแล้ว
ถ่ายมาได้ประมาณนึงระดีบมือใหม่อ่ะเนอะ
ทีนี้สนใจอยากได้เลนส์ไวด์เพิ่มอีกซักตัว
เพราะไวด์จากเลนส์คิทที่มีมามันไม่พอค่ะ 16-50

ได้ยินว่ามีตัว10-18 f4 แต่ก็ราคาสูงเหมือนกัน มือสองก็ยังสูงอยู่ ถ้าเก็บตังคงใช้เวลานานเพราะมือสองก็ผ่อนไม่ได้ซะด้วย (อยากได้เร็วๆแล้ว55)

มีตัวไหนแนะนำมั้ยคะ แล้วเลนส์มือหมุนมีมั้ยคะรบกวนน้าๆแนะนำค่ะ

ขอบพระคุณค่าาา

กราบๆๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่