ประสบการณ์ คุยกับช่างศูนย์รถยนต์ เจ้าตลาด

กระทู้สนทนา
มาเล่าเรื่อง พูดคุยกันครับ พอดี ตัว จขกท. เองได้มีโอกาสสนทนากับช่างของศูนย์รถยนต์เจ้าตลาด
ก็สนทนาตามประสาไปหลายๆเรื่อง ดินฟ้าอากาศ หยุดเทศกาล จนมาถึง เรื่องรถ พี่เค้าก็เดินๆมองรถผม แล้วก็ถาม " ขับดีมั้ยครับ รุ่นนี้ ?" (ผมใช้ Triton ตัวก่อนเปลี่ยนโฉม)
ผม : ก็ดีครับ ประหยัดดี ผมขับไม่เกิน 120 อ่ะครับ
คู่สนทนา : ระวังนะครับ ถ้าไม่ค่อยเหยียบ ตัว EGR มันจะอุดตัน จะเร่งไม่ออก บลาๆๆๆ แล้ว ทำไมรุ่นนี้ อินเตอร์คูลเลอร์ เล็กจัง ล้อก็ขอบ 16 เอง รุ่นอื่น 17 นิ้วหมดแล้ว ทางที่ดี เปลี่ยนเลยนะครับ ยางเล็กไป หรือจะรอวีโก้ ตัวใหม่ดีกว่า เครื่อง 2.4 กับ 2.8  บลาๆ
ตัวผมเองก็ฟังไปเพลินๆ
สรุป คำถามครับ 1.ถ้าผมขับรถไม่ค่อยใช้ความเร็วสูงๆ มีโอกาสที่ EGR จะตันเหมือนที่เค้าว่าไหมครับ ตัวผมเองเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ดีเซล ไม่ค่อยมีความรู้ครับ
2. พี่เค้าบอกว่า อย่าเติมน้ำมันดีเซล B5ไม่ดีกับเครื่อง ให้ใช้แต่ดีเซลเพียวๆ อยากทราบว่า ตอนนี้ น้ำมันดีเซลในบ้านเรา ปั๊มไหนที่ยังมี B5 ขายมั่งครับ
อยากให้ร่วมพูดคุยกันครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่