NAV ที่ดูว่าไม่ค่อยยุติธรรมของกองทุนน้ำมัน เกิดจากปัจจัยอะไรบ้างครับ ?

ผมเคยซื้อกองทุนน้ำมันของ KF-OIL ไว้เมื่อธันวาคม 2014 จำได้แม่นยำว่าน้ำมันดิบ WTI ตอนนั้นอยู่ที่ 55 เหรียญ ได้ NAV ที่ 5.6882
ตอนนี้น้ำมันขึ้นมาที่ 56.xx เหรียญ แต่ได้ NAV แค่ 5.1369 เข้าใจว่ามันมีการประกันความเสี่ยงเกี่ยวกับค่าเงินมาเกี่ยวข้องด้วย แต่ไม่น่าจะแตกต่างกันมากขนาดนี้
แต่นี้ยังแตกต่างกันประมาณ -10% จึงอยากทราบว่า มันมีปัจจัยอื่น ๆ ที่ต้องคำนึงถึงด้วยหรือไม่ วานผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างให้หน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่