วันสงกรานต์กับคนจีนกลุ่มหนึ่ง มีความเกรงใจกันบ้างมั้ย!!??

สวัสดีชาวพันทิปทุกท่านนะค่ะ กระทู้เป็นกระทู้ที่จะมาเล่าเรื่องและถามเกี่ยวคนจีนค่ะ ว่ามีความเกรงใจกันบ้างมั้ย??
                            ไม่รออะไรแล้วนะค่ะ ขอเริ่มเล่าเลย
       เมื่อวันที่ 15 เมษา วันสงกรานต์ที่ผ่านมาเราได้ชึ้นหลังกะบะไปเล่นน้ำกับเพื่อนๆค่ะ เราวนรอบคูเมืองค่ะ เราก็เตรียมถังนะค่ะ แล้วก็มาตักน้ำที่คูเมือง
เล่นได้ซักพักค่ะ หิวมากกกก เลยแวะซื้อข้าวไข่เจียว พ่อเราก็เลยจอดรถก่อนแถวท่าแพค่ะ เราก็เลยสั่งข้าวไข่เจียวและรีบกินจะได้รีบเล่น
        ระหว่างนั่นค่ะ!! มีคนจีนกลุ่มหนึ่งเดินมาหยุดอยู่แถวๆรถกะบะ แล้วก็คุยกันได้ซักพักก็หันซ้ายหันขวาค่ะ ผู้ชายคนจีนในกลุ่มก็ยื่นหน้ามาส่องดูตรงที่นั่งคนขับค่ะ
พอเห็นว่าไม่มีคนอยู่เท่านั้นแหละ ตักน้ำในถังบนกะบะเรากันยกใหญ่เลย เราก็เอ้าตกใจได้ซักพัก ( คือเรายืนกินข้าวอยู่ข้างๆรถค่ะ)
เราก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ ก็ให้เขาตักไป เพราะเราเป็นคนไทยเราก็ต้องมีแบ่งปันกันมั่งใช่มั้ยล้าา
ตอนแรกก็ยิ้มๆให้เขานะค่ะ เพราะคิดว่าเขาแค่ขอน้ำเรามาใส่ในปืนฉีดน้ำเล่นนิดๆหน่อยๆ แต่เอาไปเอามาอ้าว!!!ยื้อขึ้นกะบะเอาถังตักน้ำสาดเล่นกันเองค่ะ!!
เราเห็ฯดังนั้นก็มองหน้าเบาๆไออะแหม่เบาๆเป็นมารยาทว่านี้รถตูน้าาา -3-
เขาก็มองหน้าเรานะค่ะ แต่เขาก็ไม่สนใจค่ะกลับไปสาดกันเองต่อ555555555555555555
เราก็เลยไปเอาของในรถเป็นนัยว่า เอ้ออรถตูน้าาาาาาา -3- เขาก็หยุดมองซักพักแล้วก็คุยไรกันไม่รู้ค่ะ แล้วก็เล่นต่อ!!เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเนาะ -3-

เราเห็นงี้ก็เริ่มเอือมละค่ะ.....
เราก็เลยบอกให้พ่อไปสตาทรถ เขาจะพอ แต่ไม่เป็นอย่างที่คิดไว้ค่ะ สาดกันต่อไป.......................... ไม่มีอะไรเกิดขึ้น!!!
คือเอาจนน้ำในถังหมดค่ะ เขาก็ยังตักอยู่นะแบบเอียงถังละตัก
ตอนนั้นกินข้าวเสร็จละค่ะ ก็จะขึ้นรถแต่คนจีนเขาขว้างอยู่ แบว่าครองรถ.. จะขึ้นได้ยังไงหละ
เราก็เลยบอกเขาว่า เราจะขึ้นรถละน้า หลีกทางหน่อยน้า เป็นEngค่ะ
พอเราบอกแบบนี้เท่านั้นแหละค่ะ บ่นอะไรกันไม่รู้ มีการมองหน้าเราด้วความไม่พอใจ ก่อนจะไปด้วยค่ะ

คือเอือมจริงๆค่ะ เราก็ไม่ได้มีอคติกับคนจีนนะ ก็เห็นว่าเป็นมนุษย์โลกเหมือนกัน
                             แต่............. เกรงใจกันหน่อยก็ดีนะค่ะ!!
เพื่อนคอดว่าไงกันมั่งค่ะ เราทำเกินไปหรือว่าเขาไม่มีความเกรงใจกันเอง..

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่