ลูกกินเก่งแต่ไม่อ้วนไม่จ่ำม้ำ เนื้อไม่แน่น ทำไงดีคะ

ลูกกินเก่งแต่ไม่อ้วนไม่จ่ำม้ำ เนื้อไม่แน่น
สอบถามค่ะ น้องวัย 4 เดือนครึ่ง ตลอด 4 เดือนน้องกินนมแม่อย่างเดียวค่ะ
พอแม่ทำงาน น้องเข้าเดือนที่ 5 แม่ปั๊มนมไม่ทันค่ะเลยต้องให้น้องกินนมผงเสริม
น้องกินนมเก่งค่ะ บวกกันกินกล้วยด้วยเช้าเย็นมื้อละลูก
แต่น้องไม่อ้วน ไม่จ้ำม้ำ เนื้อก็ไม่แน่นค่ะ แต่ตัวหนักอยู่นะคะ
อยากรู้ว่าเพราะอะไรคะ ทำไมถึงไม่อ้วน เนื้อไม่แน่น แต่เค้าน้ำหนักตามเกณฑ์ค่ะ ตัวสมส่วน

1. มีคนบอกว่ากินนมแม่เนื้อควรจะแน่น เป็นเพราะนมเราไม่มีคุณค่าไม่มีประโยชน์พอ จริงหรือเปล่าคะ
2. แม่สามีบอกว่าเป็นเพราะเราไม่จับเค้าแช่น้ำอุ่นตอนเช้าแบบน้ำท่วมตัวค่ะ เค่าเลยตัวไม่ใหญ่ จริงหรือเปล่าคะ
รบกวนผู้รู้บอกหน่อยค่ะ

แรกเกิดน้องหนัก 3150 สูง 53
สองเดือนน้องหนัก 4900 สูง 63
ตอนนี้ัยังไม่ทราบน้ำหนักกับส่วนสูงคะรอไปหาหมอ แต่ลองชั่งเองที่บ้าน น้องหนักประมาณ 6 โลกว่าค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกคนค่ะ
หลายคนก็บอกว่า คิดว่าน่าจะตัวเล็กเหมือนเรา
เหนื่อยอะ โดนกดดันบ่อย หลายเรื่องเหลือเกิน
1.ตัวเล็ก ไม่อ้วน ไม่จ้ำม้ำ เนื้อไม่แน่น
2.ทำไมไม่ดึงจมูกลูก แบนขนาดนี้
3.ดัดขาลูกบ้าง ขายังไม่ค่อยตรงเท่าไหร่เลย
4.หูกางแล้วเนี่ย
5.ผมเมื่อไหร่จะขึ้น (ผมลูกเราขึ้นแค่ช่วงบน เพราะโกนผมด้วยแบตเตอรี่) เนี่ยเป็นเพราะไม่โกนผมด้วยมีดโกน โกนด้วยแบตเตอรี่เลยเป็นแบบนี้ เราก็บอกว่าตอนเด็กๆเราก็โกนมีดโกนผมก็ขึ้นแบบนี้เหมือนกัน เค้าก็บอกว่า คนโกนไม่ดี บ้านเค้าไม่มีใครเป็นเลย ผมขึ้นสวยหมด
6.คิ้วเขียนบ้าง

และโดนเปรียบเทียบบ่อยมากๆค่ะ กดดันสุดๆ เหนื่อยใจมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่