แสงหลอด LED ที่ได้เบอร์ 5 น่าจะเป็นยี่ห้อใหญ่ในไทยทั้งสองยี่ห้อ อ่านหนังสือไม่นานก็แสบตา ต้องเปลี่ยนไปติดตั้งหลอดนีออน

แสงหลอด LED ที่ได้เบอร์ 5 น่าจะเป็นยี่ห้อใหญ่ในไทยทั้งสองยี่ห้อ อ่านหนังสือไม่นานก็แสบตา ต้องเปลี่ยนไปติดตั้งหลอดนีออนยาว (หลอดผอม) จึงตัดปัญหาไปได้

มีท่านใดพอทราบเรื่องแสงสีฟ้าจาก หลอด LED บ้างไหมครับ แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ได้วัดปริมาณแสงสีฟ้าตามที่เขากล่าวๆกันครับ แต่ที่บ้านทุกคนเลยบอกว่า LED ให้แสงไม่สบายตา ไม่ว่าจะใช้ให้แสงสว่างในห้องนั่งเล่น ครัว อ่านหนังสือ ขอพี่ๆที่นี่ช่วยอธิบาย เรื่องความแตกต่างระหว่างแสงจากหลอดแต่ละแบบให้เข้าใจได้ไหมครับ

แสงที่สบายตาที่สุดที่ใช้อยู่คือ แสงจากหลอดไส้ครับ ที่บ้านใช้โคมหลายแบบ แบบเก่าจะเป็นผ้าหนาๆบังหลอด แบบใหม่จะเป็นโลหะบ้าง กระจกบ้าง บังหลอด โคมถูกๆพวก มีแผ่นสะท้อนแสงด้านในก็มีครับ แต่หลอด LED ให้แสงแสบตา (ไม่สบายตา และล้าง่ายบนทุกโคมเลยครับ)

แสง LED จะเป็นอันตรายต่อสุขภาพไหมครับ และแสงสีฟ้าจากหลอด LED จากพวก อุปกรณ์พกพา จอทีวีใหม่ๆ จอคอม มีวิธีป้องกันไหมครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่