เงิน 1 ล้านบาท กับกองทุนรวม K-FIXED

กระทู้คำถาม
คือเมื่อเร็วๆ นี้ พ่อผมฝากผมไปอัพบุคแบ๊งค์ ในรอบปี พอบุ๊คอัพเสร็จออกมา ผมถึงพึ่งรู้ ว่าพ่อมีเงินเก็บทั้งชีวิตตอนนี้ ประมาณ 9 แสนนิดๆ เกือบๆล้าน ผมก็ถามพ่อว่า เก้าแสนกว่าได้ดอกเท่าไหร่เนี่ยพ่อ .. พ่อบอกว่า ไม่รู้ดิ ก็ฝากมันไว้งั้นกันหาย ดีกว่าเอาเงินไว้กับตัว ไม่ได้สนใจว่ามันจะได้ดอกเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆ ปีๆนึง มีจดหมายมาหักค่า ATM ค่าไม่เดินบัญชี ไปๆ มาๆ จากที่ฝากเงินแล้วเงินจะเพิ่ม กลายเป็นเงินลดสะงั้น

ผมเลยเห็นว่า ยังงี้ไม่ดีละ แนะนำให้พ่อเอาเงินไปเข้ากองทุนรวม เอาเป็นกองทุนที่เสี่ยงนิดหน่อยแล้วกัน กำไรไม่หวื๋อหว๋า แต่ก็ไม่ขาดทุนจนหัวใจวาย

ออกตัวก่อนว่า ผมก็ฝากเข้ากองทุนรวมนี้อยู่เหมือนกัน ก็เห็นมัน + ตลอด แต่เงินต้นผมน้อย แค่หลักหมื่น กำไรมันไม่เป็นกอบเป็นกำ แต่ผมก็ไม่ค่อยสนใจเพราะคิดสะว่า มันคือการฝากประจำ ไม่ใช่การลงทุนที่จะต้องมานั่งตามทุกๆวัน

ผมจะขอให้พี่ๆชาว pantip ช่วยบอกวิธีคิดกำไรจากกองทุนนี้หน่อยครับ ผมจะได้นำไปคุยกับพ่อ ว่าพ่อโอเคไหม

เริ่มจาก ผมจะทบเงินให้พ่อเป็น 1 ล้านบาท

ถ้าซื้อหน่วยกองทุน K-FIXED ณ 16-04-58 ราคา 11.3902 ต่อหน่วย ซื้อ 1 ล้านบาท ได้  87,794.7709 หน่วย

ถ้าวันที่ 17-04-58 NAV + 0.0055 ก็แปลว่า 1 หน่วยลงทุนเราได้กำไร 0.0055 บาท เราก็เอามาคูณกับจำนวนหน่วยลงทุนที่เรามี จะได้ว่า 0.0055 * 87,794.7709 = ประมาณ 482.xx บาท นี่คือกำไรที่ผมจะได้ใน 1 วัน ถูกไหมครับ
ฝแล้วถ้าวันต่อมา NAV + 0.0044 ก็แปลว่า 1 หน่วยลงทุน ได้กำไร 0.0044 บาท ก็เอามาคูณจำนวณหน่วย 0.0044 * 87,794.xx จะได้ 386.xx บาท

เท่ากับ กำไร สองวัน ต้นทุน 1 ล้าน กำไร 482+386 = ประมาณ 868.xx กว่าบาท แบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ

คือคิดๆ ไปคิดมา มันง่ายไปป่าวคับ สองวันได้ผลตอบแทนมากกว่าค่าแรงขั้นต่ำเสียอีก ถ้าผมโยกเงินไปลงกองทุนให้พ่อ เท่ากับพ่อผมก็เกษียณได้เลยสิครับ ไม่ต้องมารับเงินค่าแรงขั้นต่ำอยู่ทุกวันๆ ผมว่าผมต้องคิดผิดตรงไหนสักที่

รบกวนพี่ๆ ชาว pantip แนะนำหน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่